+ Viết bài mới
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7
    Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    225

Mặc định Pót hềnh để làm quen các bạn cung bảo bình nhé

Hello chào các bạn, Lập thêm cái topic hình cũ thôi

Cốt để tìm những bạn thuộc cung Bảo bình để nói chuyện và chia sẻ rất nhìu thứ trong mộng

Và nói về cái cảm giác quen thuộc , cảm giác lặp lại ....v.v. là cái deja vu ^^

Và nói nhìu chuyện khác nữa .

Hân hạnh làm wen nhé.

YH : hellandparadiseisyou

Déjà vu là tên tiếng Pháp có nghĩa là “đã nhìn thấy”. Déjà vu là cảm giác hay ảo giác huyền bí về việc đã nhìn thấy hay trải qua 1 việc mà nó đang diễn ra lần đầu tiên. Nếu ta cho rằng 1 sự kiện thực sự được ghi nhớ, thì déjà vu có thể xuất hiện do sự kiện gốc đã không được trải nghiệm 1 cách đầy đủ hoặc không được mã hóa cẩn thận trong trí nhớ. Nếu vậy thì rất có thể là tình huống hiện tại đã gây ra hồi tưởng về 1 mảng nhớ trong quá khứ. Sự kiện này có thể được xem như là bí ẩn khi bộ nhớ bị phân mảnh nhiều đến mức không tạo ra được những kết nối bền vững giữa phần bị phân mảnh và các kí ức khác.

Như vậy, cảm giác về 1 thứ đã xảy ra đâu đó thường là vì nó đã xảy ra trước đó. Đơn giản là 1 người đã quên đi sự kiện gốc do người đó đã không tập trung chú ý trong lần đầu tiên xảy ra. Sự kiện gốc thậm chí có thể mới chỉ xảy ra vài giây hay vài phút trước đó.

Mặt khác, hiện tượng déjà vu có thể là do đã xem 1 bức ảnh hoặc nghe 1 câu chuyện có ấn tượng sâu sắc từ nhiều năm trước. Sự kiện này có thể là 1 phần của những hồi ức không rõ ràng thời thơ ấu.

Tuy nhiên, có thể cảm giác déjà vu xảy ra do hoạt động thần kinh trong bộ não không được liên kết với sự kiện thực sự nào trong quá khứ. Một người cảm thấy khác lạ và nhận ra cảm giác đó trong trí nhớ, mặc dù sự kiện đó là hoàn toàn mới.
    [Only registered and activated users can see links]
    Thuật ngữ này được đưa ra bởi Emile Boirac (1851-1917), người rất quan tâm đến các hiện tượng tâm linh. Thuật ngữ của Boirac hướng sự chú ý của ta đến quá khứ. Tuy nhiên, có nhận xét là déjà vu thực sự không phải là 1 cái gì đấy từ quá khứ mà là từ thực tại, đó là cảm giác khác lạ mà 1 người có. Chúng ta thường trải qua những sự kiện mà tính lạ thường của nó không rõ ràng. Trong những trường hợp đó, dẫn ta đến những câu hỏi như “Mình đã đọc quyển sách này trước đây chưa?” “Đây có phải là tập phim thanh tra Morse mà mình đã xem trước đây?”, “Nơi này trông thật quen thuộc, mình đã từng đến đây chưa nhỉ?” Tuy vậy, những sự kiện này không đi đôi với 1 cảm giác huyền bí.

Ta có thể cảm thấy rối rắm 1 chút nhưng cái cảm giác liên quan đến sự kiện déjà vu không phải là 1 thứ hỗn loạn; nó là 1 thứ kì lạ. Không có gì là lạ về chuyện không thể nhớ ra liệu bạn đã đọc 1 quyển sách trước đó chưa, đặc biệt là khi bạn 50 tuổi và đã đọc hàng nghìn quyển sách trong quãng đời mình. Tuy nhiên, ở sự kiện déjà vu, chúng ta cảm thấy lạ vì ta không nghĩ là là mình quen thuộc với nhận thức ở hiện tại. Cảm giác không thỏa đáng đó không phải là ở hiện tại khi 1 người không biết rõ liệu anh ta đã đọc 1 quyển sách hay xem 1 bộ phim chưa.
    Lần sửa cuối bởi bemine1412; 22-12-2011 lúc 11:32 PM

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    230

Mặc định Re: Pót hềnh để làm quen các bạn cung bảo bình nhé

người hn ah.........................

Thanks
    5.017
    Năng lực viết bài
    226

Mình làm quen nha bạn. Mình và bạn có thể tâm sự dc đó.
    Mình tên Tài

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    244

Bạn cũg gặp Deja Vu rồi àk? Mình gặp nhiều rồi
    <": Link Đuên Loạn

:">

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

mình dính tình trạng nay quá nhiều.lúc dầu nghĩ là mình bị làm sao,nói chẳng ai tin,giờ mới hiểu,ko phải mình bị tâm thần.Mâquas.Thanks

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

dẹ ja vu cũng là 1 hiện tương bt thôi, ai cũng có chỉ có là ng ít, ng nhìu thôi và sau khi xảy ra hiện tượng này thì 99% là chúng ta sẽ quên đi và chỉ nhớ lại khi chuyện đó thực sự xảy ra. Nếu bạn nhớ đc thì hãy xem đó là 1 chuyện thư giãn chứ đừng bận tâm nhìu rồi dẫn đến ám ảnh sẽ nảy sinh thêm nhìu chuyện tương tự

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Trong cuốn " Trải nghiệm về Deja Vu" cho rằng có 3 loại. Do rối loạn chức năng sinh học (ví dụ như động kinh), do những ký ức tiềm ẩn quen thuộc (thuyết liên tưởng) và do nhận thức bị phân chia ( thuyết điện thoại di động).
    Thuyết liên tưởng là Deja Vu phổ biến nhất, thường gặp nhất ở những người khỏe mạnh bình thường chủ yếu do kí ức trải nghiệm của não.
    Thuyết sinh học xuất hiện ở những người mắc chứng động kinh thùy thái dương, những người thuộc thuyết này cho rằng đã thực sự trải qua khoảnh khắc này, chứ không đơn thuần chỉ là một hình ảnh, một âm thanh hay một mùi hương thoáng qua.
    Thuyết di động là khi chúng ta đang tập trung và rồi bị xao nhãng bởi 1 thứ gì đó, những gì xung quanh ta sẽ đi vào tiềm thức một cách tự nhiên. Và khi chúng ta tập trung trở lại, những thứ xung quanh đột nhiên trở nên rất quen thuộc, mặc dù ta biết rõ rằng mình chưa từng ghé qua nơi này trước đây, ví dụ:khi bạn bước vào một căn nhà, khi bạn đang trò chuyện với chủ hộ và chợt nhận ra rằng mình đã từng trải qua cảm giác này trước đây. Đây chính xác là những gì đã diễn ra: khi bạn còn đang nói chuyện với chủ hộ, bộ não của bạn đã xử lý những thông tin về căn nhà: hình ảnh mùi vị, tiếng động..., và khi thực sự chú ý đến căn nhà, bạn sẽ có cảm giác rằng mình đã từng ghé qua nơi này.
    Ngoài ra còn có thuyết biểu tượng, thuyết xử lý song song và giấc mơ tiên tri.
    Có khoảng 60% người nói rằng họ đã từng trải qua Deja Vu, và những người trong độ tuổi từ 15 đến 25 chiếm tỷ lệ cao nhất.
    ( Sưu Tầm)
    Nói tới đây thôi, đi xa chủ đề rồi =]]. Khi nhỏ hay động kinh, h ko còn nhưng vẫn gặp hoài lúc nói chuyện, lúc mơ sáng dậy gặp y chang ( ah mà đặc biệt là mơ thấy đang ngủ mà thức dậy trong mơ ( mơ trong mơ trong mơ.... 1 giấc mơ mà minh thấy thức 4 lần) ai gặp giống mình ko?).
    PS: Thuyết sinh học: Deja Vu cũng xuất hiện như một triệu chứng báo hiệu trong nhiều bệnh rối loạn tâm thần, bao gồm trầm cảm, rối loạn tâm thần phân ly, tâm thần phân liệt... ko lẽ mình bị... T_T

+ Viết bài mới