+ Viết bài mới
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4
    Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    481

Mặc định Những đứa trẻ bị "ép" giới tính

Khi con bạn là người đồng tính

Khi phát hiện con đồng tính, nhiều bậc cha mẹ đã không bình tĩnh lắng nghe mà chỉ la mắng, áp đặt tạo áp lực làm con cái ức chế, bế tắc

LTS: Một ngày bạn đột ngột thấy con mình ăn mặc, đi đứng như phụ nữ, bạn sẽ phản ứng thế nào? Sẽ xử trí ra sao khi bắt gặp con gái mình đầu ấp tay gối với một người phụ nữ khác hoặc chúng thổ lộ chỉ có thể yêu thương và kết hôn với người đồng giới?

“Mày thích làm con gái hay con trai?” - “Dạ con gái”. “Vút... ú..t” - thêm một lằn roi hằn lên người của Kha Thành Phát - một gay 16 tuổi.

“Mày phải là con trai!”

Chỉ đến khi em nức nở gạt nước mắt nói dối lòng mình “Con thích làm con trai”, ba mẹ em mới hài lòng: Cha ngừng đánh, còn mẹ ngồi tỉ tê giải thích: “Con phải là con trai, vì con là con trai, con phải nối dõi tông đường...”.

Mọi món đồ con gái Phát mua về: tóc giả, quần áo nữ đều bị cha mẹ đem đi cắt, đốt hết. Để thoát khỏi áp lực của ba mẹ, Phát xin ba mẹ cho đến ở với bà ngoại. Tuy vậy, nhất cử nhất động của em đều bị người dì quan sát, báo lại với mẹ em và thi thoảng, trận đòn roi ép: “Mày thích làm con gái hay con trai?” lại diễn ra.

Bạn thân của Phát, Nguyễn Thanh Tuấn cũng chung hoàn cảnh giống em. Quê Tuấn ở Bến Tre, từ nhỏ cậu đã thích chơi những trò của con gái. Lớn lên xíu nữa, em thích trang điểm, dùng mỹ phẩm và đi lại nhẹ nhàng, yểu điệu. Cha nhiều lần la mắng: “Yên lành không muốn lại muốn làm cái giống pê đê. Mày mà cứ như vậy thì đi khỏi nhà cho khuất mắt tao!”. Học tới lớp 5, ngày nào Tuấn cũng bị bạn bè trêu chọc “thằng pê đê” nên em không muốn đến lớp nữa. Về nhà, ngày nào Tuấn cũng bị cha mẹ la rầy, chỉnh tướng đi, chỉnh từng cử chỉ cho giống con trai. Không chịu được áp lực, em bỏ nhà lên TP.HCM sống kiếp lang thang đường phố và chọn khu ổ chuột Lý Chiêu Hoàng làm nơi đi về.

Cả Phát và Tuấn đều đi hát cho một dàn nhạc chuyên hát đám ma. Công việc này thu nhập không ổn, sống bữa no bữa đói nhưng cả hai rất hài lòng. Vì chỉ khi đi hát, các em mới được trang điểm, được mặc trang phục mình yêu thích, được sống với con người thật của mình và tạm quên mọi sự kỳ thị, ép buộc của gia đình về giới tính.

Xua đuổi là giết con

“Mày cút ra khỏi nhà tao! Tao không có thứ con mất dạy như mày”. Cha dượng quăng sách vở, đồ đạc của Thành Hưng (An Giang) ra khỏi nhà khi phát hiện em chơi với nhóm bạn đồng tính. Và em bỏ nhà đi thật, bỏ luôn tấm bằng tốt nghiệp phổ thông 12 năm trời đèn sách, bỏ luôn giấc mơ đại học. Em lên Sài Gòn với lời thề “Có chết cũng không trở về nhà!”.

Nếu cha mẹ hiểu và chấp nhận, những đứa con đồng tính sẽ sống vui với giới tính thật của mình. (Ảnh chỉ có tính minh họa)

Công viên 23-9 là nhà và cũng là chỗ làm việc của em. Vì chơi với nhóm bạn đồng tính nên em nghĩ mình là gay. Vậy là em đi khách cho Tây, được bao nhiêu em nướng vào sòng bạc, hút chích. Cho đến khi gặp Hương thì em mới chợt nhận ra rằng những bốc đồng của tuổi mới lớn đã giết chết tương lai của em, em không hề đồng tính như mình nghĩ. Đã quá muộn cho một tình yêu thật sự bắt đầu. Hưng đã chuyển sang giai đoạn AIDS. Em chôn chặt tình yêu của mình và tự kết liễu đời mình bằng thuốc ngủ ở tuổi 21.

Gia đình là mặt đất

Bác sĩ Kiều Thanh Hà, khoa Tâm lý - BV Nhi đồng 2, cho rằng bất kỳ thanh thiếu niên nào cũng đều cảm thấy bị bạn bè cô lập, xa lánh hoặc chế nhạo, dẫn tới suy sụp và muốn tự sát ở một thời điểm nào đó. Tuy nhiên, thanh thiếu niên bị gay và lesbian gặp tình huống này sẽ có khuynh hướng tự tử gấp hai lần thanh thiếu niên bình thường.

Trên trang web của FHI (Tổ chức Sức khỏe gia đình quốc tế), nhà sư Pháp Dụng gửi lời nhắn nhủ đến các bậc cha mẹ rằng: “Khi con thưa thật con là một người đồng tính, ta đừng vội la rầy, giận dữ. Nếu ta phản ứng bằng thái độ không chấp nhận, em sẽ bị một vết thương rất sâu ở trong lòng và tự dặn là sẽ không bao giờ nói ra sự thật về mình nữa.

Gia đình giống như là mặt đất, nơi nương tựa của tất cả các loài cỏ cây. Không có gia đình nâng đỡ, các em phải chịu nhiều mặc cảm và tâm lý em sinh ra nhiều biến chứng. Người đồng tính có những quan niệm về hạnh phúc khác, điều này cha mẹ phải thông cảm và tôn trọng. Có thể suốt đời người đồng tính không hề lập gia đình. Nhưng khi không có gia đình, quan hệ tính dục của em có thể trở nên bừa bãi, chớp nhoáng mà không hề có tình thương...

Người đồng tính cũng có thể có gia đình, có tình thương, có sự chung thủy, nuôi dạy con và đóng góp nhiều điều tốt lành cho xã hội. Vì xã hội chưa chấp nhận người đồng tính nên điều các em cần nhất là sự chấp nhận của gia đình. Nếu gia đình thành công trong việc hướng dẫn con em ta sống có hạnh phúc như một người đồng tính thì xã hội sẽ thay đổi cái nhìn của mình về những người như em”.

Theo Pháp Luật TP

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    481

Mặc định Đồng tính giả

Đồng tính giả

Nhiều trẻ mới lớn bị đồng tính từ thói a dua, bắt chước, hoặc rối loạn định dạng giới. Minh thú thật đã tham gia vào một nhóm đồng tính chỉ để chạy trốn sự cô đơn.

Một trưa đi làm về sớm, chị Hương (quận Phú Nhuận) giật mình khi thấy con trai 15 tuổi đang vuốt ve, mơn trớn cậu bạn thân trong phòng. Đưa con đến khám tại BV Nhi đồng 1, chị hoảng hốt khi con mình đã quan hệ đồng giới.

Đồng tính vì cô đơn

Chị Hương cho biết khoảng một năm trở lại đây con mình hay mặc áo ôm bó sát người, đi đứng õng ẹo, nói năng ẻo lả nhưng mải làm ăn nên không để ý. Làm việc với bác sĩ tâm lý, Minh thú thật em đã tham gia vào một nhóm đồng tính để chạy trốn sự cô đơn và đã có quan hệ với một bạn nam. Trước đó, khi học lớp 8, em có thích một bạn nữ nhưng bị chê học dốt, xấu trai, nhà nghèo... Ở trường không ai chơi, ở nhà không có ai tâm sự nên em rơi vào cô đơn, trầm uất.
    Thấy một nhóm bạn nam trang điểm, ăn mặc như phụ nữ nhưng đi đến đâu cũng được mọi người bàn tán, em bèn ăn mặc giống họ, lân la gia nhập nhóm. Minh bộc bạch: “Bị người ta chửi tức là họ công nhận sự có mặt của mình, còn hơn không ai thèm đếm xỉa!”. Khi hỏi: “Em có thật sự “yêu” người bạn trai của mình không?”, Minh nói: “Đầu tiên em chỉ muốn ở trong nhóm để gây sự chú ý và bớt cô đơn thôi. Nhưng sau nhiều lần quan hệ thì em thấy thích chứ không ghê sợ, em nghĩ chắc mình cũng đồng tính”.

Trẻ được sinh ra và lớn lên trong một gia đình hạnh phúc và được giáo dục
    đầy đủ sẽ ít có nguy cơ “đồng tính giả” hơn những gia đình bất ổn.

Một bi kịch khác xảy ra với Hồng (17 tuổi) và Ngọc (19 tuổi) khi hai em vẫn sống chung với nhau như vợ chồng nhưng Hồng lại... có bầu với một người đàn ông khác. Hồng không may sinh ra trong một gia đình lộn xộn, người cha suốt ngày say xỉn, nghiện ngập, đánh đập vợ con. Một lần bị cha đánh, em bỏ nhà ra đi và được một chị cùng làm ở xưởng may giúp đỡ, bao bọc. Sau đó, biết sự thực về giới tính của Ngọc nhưng Hồng không cưỡng lại vì nghĩ mình không thể sống thiếu chị, không thể quay về nhà.

Chung sống với Ngọc suốt hai năm, Hồng đã nghĩ mình cũng là người đồng tính. Nhưng sự việc thay đổi khi em gặp anh K. ở cùng dãy trọ. Em yêu K. và hai người có con với nhau nhưng em vẫn nặng tình và không thể bỏ Ngọc để làm đám cưới với K.

Bác sĩ Lê Minh Công, Phó Trưởng khoa Tâm lý lâm sàng BV Tâm thần Trung ương 2, cho biết khi bước qua tuổi dậy thì, nhiều trẻ vẫn là đàn ông hay phụ nữ đích thực. Tuy nhiên, do cô đơn, không được giáo dục giới tính kỹ khi nhận được sự che chở và kích thích từ một người đồng giới, các em rất dễ lầm tưởng mình là người đồng tính.

“Mốt” les, gay

Tuy nhiên, có nhiều trẻ không gặp bất cứ vấn đề nào về mặt tâm lý nhưng cũng sẵn sàng chạy theo các nhóm lesbian, nhóm gay... như một kiểu mốt để nổi tiếng.

Dẫn con đến BV Nhi đồng 1, chị Hiền hoang mang kể, mấy tháng trở lại đây đứa con trai 16 tuổi của chị bỗng ăn mặc, nói năng, đi đứng y như... phụ nữ. Qua trò chuyện mới biết em rất thích ca sĩ LH và muốn được nổi tiếng giống như anh ấy. Ca sĩ này là người đồng tính và anh có một nhóm fan đồng tính ăn mặc giống hệt như vậy. Em nghĩ để nổi tiếng, mình chỉ cần tham gia vào nhóm này, ăn mặc và sinh hoạt giống như họ. Dần dà em bị lạm dụng tình dục, thường xuyên quan hệ với người đồng giới. Nhưng em vẫn luôn băn khoăn “Liệu mình cũng đồng tính hay chỉ ăn mặc giống ca sĩ đồng tính?”...

Sự
    nở rộ của thời trang unisex khiến mọi người lầm tưởng
    người đồng tính ngày càng nhiều.

Theo bác sĩ tâm lý Diệu Anh, hiện tượng đồng giới giả do a dua, đua đòi hay bị ảnh hưởng qua truyền thông là có thực. Khi trẻ không có hình ảnh một người cha, người thầy, người anh tốt... nên lấy thần tượng ca sĩ, diễn viên làm mẫu học theo. Gia đình cần quan tâm đến đời sống tình cảm của các em, giúp các em thoát khỏi các nguy cơ lạm dụng tình dục, bị lôi kéo vào quan hệ đồng giới... Nếu không được can thiệp kịp thời, rất có thể các em sẽ rơi vào tình trạng đồng tính hoặc lưỡng giới sau này.

Sự áp đặt từ gia đình

Nghiên cứu tại Việt Nam và nhiều nước trên thế giới cho thấy hầu hết thanh thiếu niên có xu hướng tình dục đồng giới đều có nguyên nhân tiềm ẩn từ thuở nhỏ. Sự bất ổn về đời sống tình cảm gia đình như cha mẹ ly tán, bạo lực gia đình, sự áp đặt giới tính từ bố mẹ... đều là mầm mống dẫn đến rối loạn định dạng giới tính của trẻ.

Chị Mai đưa con đến BV Nhi đồng 2 để khám vì phát hiện con trai 10 tuổi của mình thường chơi búp bê, thích mặc đồ con gái, đi giày cao gót, hay lén lấy son phấn của mẹ trang điểm, thậm chí em còn thích... đi tiểu ngồi. Em còn lấy hết đồ lót của mẹ cất vào tủ. Các bác sĩ cho biết bé bị rối loạn cải trang. Hỏi ra mới biết vợ chồng chị từng khao khát đứa con này là gái vì gia đình đã có ba đứa con trai. Từ nhỏ gia đình đã cho em mặc đồ con gái, đối xử với em nhỏ nhẹ như con gái.

Bác sĩ tâm lý Phan Thiệu Xuân Giang cho biết: “Đừng nghĩ con nít nó không biết gì. Lần đầu bạn muốn nó làm như thế, lần sau tự nó sẽ muốn như vậy. Không giáo dục giới tính từ khi còn nhỏ, đến tuổi dậy thì trẻ dễ có nhận thức sai lệch về giới tính của mình. Một nghiên cứu của Hiệp hội Tâm thần học Mỹ cũng khẳng định: 75% trẻ bị rối loạn định dạng giới sẽ có xu hướng tình dục đồng giới ở tuổi vị thành niên”.

Đồng tính giả là gì?

Nhiều nhà tình dục học chia xu hướng tình dục đồng giới thành hai loại: đồng tính thật là do ảnh hưởng từ các yếu tố sinh học như gien, di truyền, do hormone, thay đổi nhiễm sắc thể... Đồng tính giả không bị ảnh hưởng bởi các yếu tố sinh học mà do các yếu tố tâm lý, xã hội và nhận thức gây ra. Hiện nay, ngoài đường phố xuất hiện nhiều nam mặc áo ôm, thắt nơ, đeo khoen tai như nữ, hoặc nữ tóc đầu đinh, quần áo thùng thình, dây nịt hầm hố... y chang nam. Đây chỉ là thời trang unisex, một trào lưu ăn mặc không phân biệt giới tính.

Theo PL
    Lần sửa cuối bởi Jung ok's; 27-12-2009 lúc 03:38 PM

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    481

Mặc định Những nỗi niềm chờ chia sẻ

Những nỗi niềm chờ chia sẻ

Mặc dù đã có nhiều nghiên cứu tuyên bố các xu hướng tình dục này là những dạng thức bình thường của cuộc sống con người. Những cống hiến của người đồng giới thường bị bỏ qua và quyền con người của họ lại ít được đề cập tới.

Trong lời đề tựa của tác phẩm Thế giới đa nguyên tại triển lãm Open vào tháng 11 tại Nhà văn hóa Thanh niên TP.HCM, nghệ sĩ Himiko Nguyễn viết: “Đồng tính cũng như dị tính, âu là điều tự nhiên... Cũng như có người thuận tay trái và người khác thuận tay phải. Do thế, dị tính không nhất thiết là “bình thường” hơn đồng tính... Và đồng tính cũng chẳng phải là khác thường so với dị tính. Đơn thuần vì đồng tính là một thiểu phần trong xã hội”.

Tự nhiên nó thế đấy chứ!

“Em vẫn thích em là một cô gái như vốn có. Vẫn thích nấu ăn, thích cắm hoa và còn nhiều sở thích nữ tính khác. Nhưng em chỉ bị hấp dẫn bởi những bạn nữ...” - Lan Anh, một người tự nhận mình les (người đồng tính nữ) tâm sự.

Đã có một thời gian Lan Anh dằn vặt, tự trách, tìm cách thay đổi nhưng vô nghĩa. Cuối cùng em nhận ra: “Nó là máu thịt của em. Tự nhiên nó thế chứ em có muốn thế đâu. Nếu mình không chấp nhận và yêu thương bản thân mình thì còn ai chấp nhận mình nữa!”.

Cũng nhận mình là một les, nhưng BN, một nhân viên CNTT cho biết cô căm ghét những biểu hiện nữ tính trên cơ thể của mình. “Tôi nghĩ tôi là nam giới” - BN khẳng định. Và cô mặc quần áo rộng thùng thình, đi đứng khuỳnh khoàng..., cố gắng tạo dáng vẻ bên ngoài như một nam giới. Và có một điểm BN giống Lan Anh: Không quan tâm đến nam giới, chỉ rung cảm với phụ nữ.

Các thành viên diễn đàn đem niềm vui Noel đến sớm
    cho các em nhỏ Trung tâm Tam Bình. Ảnh:

“Ngày trước tôi rất ghét những gay lộ. Họ ăn mặc lòe loẹt, đi đứng õng ẹo trông rất phản cảm. Chính họ làm xấu bộ mặt chung của tất cả những người đồng tính chúng tôi. Nhưng sau tôi hiểu ngoài xu hướng tình dục đồng giới, họ còn khát khao có vẻ bề ngoài của một người phụ nữ đích thực. Nếu không được thể hiện ra ngoài, họ sẽ bị gò bó, đau đớn vì họ không là chính mình” - một bạn có nickname Albus chia sẻ.
    Nép mình ngoài đời thực

Mặc dù đã có nhiều nghiên cứu tuyên bố các xu hướng tình dục này là những dạng thức bình thường của cuộc sống con người. Nhưng định kiến xã hội với người đồng giới vẫn còn rất nặng nề. Thỉnh thoảng vẫn có một gay bị sa thải chỉ vì “nghe cái giọng là phát ớn”, hay một học sinh nam bị bạn bè chặn đánh vì cái tội “pê đê mà bày đặt học giỏi”. Ngay cả giới truyền thông, báo chí đôi lúc cũng chưa “sòng phẳng” với người đồng tính. Nhiều báo đề cập đến vấn đề đồng tính như một căn bệnh lệch lạc, hành vi tình dục sai trái, trụy lạc... trong khi những cống hiến của họ chúng ta bỏ qua và quyền con người lại ít được đề cập tới.

“Mỗi lần có một vụ án nào đó có liên quan đến người đồng tính xảy ra thì y như rằng nó thành một đề tài nóng cho mọi người bàn tán xì xào là do họ đồng tính. Cũng có biết bao vụ án vì tình của đôi trai gái. Tình yêu mù quáng cũng là đặc điểm chung của loài người chứ nào có chỉ dành riêng cho một giới nào!” - nghệ sĩ thị giác Himiko Nguyễn lên tiếng. Chị nhận xét, phần mà mọi người nhìn thấy và chê bai về người đồng tính chỉ là phần nổi của tảng băng. Đó là những cá nhân nổi loạn và có xu hướng hoán tính (muốn thay đổi hình hài, không thích cơ thể mình đang mang vác). Còn đa phần người đồng tính sống lặng lẽ và không có gì khác biệt.

Sống tích cực trên mạng ảo

Gặp những bức tường, rào cản trong đời sống thật, người đồng tính đã tự tạo cho họ những không gian ảo trên mạng để chia sẻ, nâng đỡ nhau trong cuộc sống. Chỉ ở đây họ mới được sống cuộc sống thật của mình. Chính nhờ kinh nghiệm của những đàn anh, đàn chị đi trước tại các diễn đàn , tinhyeutraiviet.com, bangaivn.net... mà nhiều em nhỏ đã không hoang mang, tìm đến cái chết khi phát hiện mình “khác người”. Các em biết cách đón nhận nó cũng như làm cho người khác chấp nhận mình.

Trên diễn đàn đôi khi bắt gặp những dòng động viên ấm lòng nhau như thế này: Dù có khó khăn gì, chúng ta cũng hãy cùng nhau vượt qua nhé! Không được nản chí, hãy cứng rắn và mạnh mẽ lên. Hãy nắm tay tớ và nhìn vào tương lai phía trước. Cố lên nào!”.

Sự lớn mạnh của cộng đồng mạng đồng tính được đánh dấu bằng sự ra đời của ICS (nhóm kết nối và chia sẻ thông tin vì một hình ảnh tích cực của người đồng tính VN) để bảo vệ quyền lợi cho người đồng tính. Các thành viên của những diễn đàn này còn cùng nhau đi làm từ thiện. Họ làm việc có kế hoạch như một đoàn công tác xã hội chính thống. Năm nay, mặc dù chưa tới Giáng sinh nhưng những gói quà nhỏ và bộ quần áo ông già Noel đỏ thắm của các anh chị Táo xanh đã làm Trung tâm Tam Bình rộn ràng không khí Noel. Với những em nhỏ bất hạnh ở các mái ấm Thiên Phước, Tam Bình..., các anh chị Táo xanh từ lâu đã là món quà không thể thiếu trong những dịp lễ, tết...

Những nỗi niềm và hành động tích cực của những bạn trẻ đồng tính ấy đáng để cho chúng ta - những bậc phụ huynh, bạn bè và tất cả cộng đồng chú ý lắng nghe...

Theo PL

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Mặc định Re: Những đứa trẻ bị "ép" giới tính

póc tem trước. tưởng tượng đồng tính thì chỉ những đứa trẻ hoy. chứ những người có suy nghĩ chính chắn thì sẽ nhận thức dc chứ

+ Viết bài mới