+ Viết bài mới
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4
    Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    338

Mặc định Khó khăn hành trình tìm lại mình của người lưỡng giới

• Do lỗi của tạo hóa, một số người rất mơ hồ về giới tính của mình. Thậm chí, sau khi kết hôn, họ vẫn không biết nhiễm sắc thể của mình thuộc thế giới khác, cho đến một ngày y học phát hiện họ là người lưỡng giới.

Một ca phẫu thuật "trả lại" giới tính

Các bác sĩ khẳng định, người lưỡng giới không phải là những người đồng tính luyến ái, lưỡng tính luyến ái mà là những người mắc bệnh bẩm sinh thật sự, cần phải được chữa trị.

“Lỗi” của tạo hóa

Sau nhiều năm kết hôn, chị D., 37 tuổi, vẫn không thể sinh con. Tại khoa Hiếm muộn, Bệnh viện Từ Dũ TP HCM, sau khi nghe chị kể từ trước tới nay chưa bao giờ có chu kỳ kinh nguyệt, các bác sĩ khuyên đi kiểm tra nhiễm sắc thể giới tính. Nhận được kết quả, chị D. hốt hoảng không thể tin mình “vừa là nam, vừa là nữ”, vóc dáng bên ngoài và bộ phận sinh dục hoàn toàn của nữ giới nhưng lại mang nhiễm sắc thể XY. Theo các bác sĩ, bệnh nhân thuộc dạng lưỡng giới giả nam.

Tiến sĩ Lê Tấn Sơn, khoa Ngoại Tổng hợp, Bệnh viện Nhi Đồng 1 TP HCM, cho biết sự biệt hóa giới tính bị ảnh hưởng bởi ba yếu tố: gene, tuyến sinh dục và nội tiết tố. Sau khi thụ tinh, giới tính được xác định bằng nhiễm sắc thể sinh dục từ cha và mẹ là XX và XY. Thể hình bé trai và bé gái giống nhau ở tuần thứ 7 của thai kỳ. Do đó, nếu thai phát triển thành bé trai thì một gene trên nhiễm sắc thể Y có vai trò biến tuyến sinh dục lưỡng tính thành tinh hoàn. Nhưng nếu là bé gái, sẽ không có gene này, tuyến sinh dục sẽ biệt hóa thành buồng trứng.

Khó phát hiện trẻ bị lưỡng giới

Lưỡng giới thường được chia thành hai dạng: thật và giả. Người lưỡng giới thật sẽ mang cả hai bộ nhiễm sắc thể nữ và nam, biểu hiện bộ phận sinh dục bên ngoài thường không rõ ràng là nam hay nữ (nhưng thiên về hướng nam hơn).

Với những người lưỡng giới tính giả, sẽ có hai dạng: giả nam hay giả nữ. Lưỡng giới giả nam thực ra là nam giới “chính thống” với bộ nhiễm sắc thể XY nhưng do hormone nam không phát huy tác dụng nên bộ phận sinh dục ngoài nhìn không rõ là nam (mà lại giống nữ hơn). Ngược lại, người lưỡng giới giả nữ có bộ nhiễm sắc thể nữ nhưng do tuyến thượng thận bị “lỗi” hoặc buồng trứng bị hội chứng đa nang đã tiết ra nhiều nội tiết tố nam, khiến bộ phận sinh dục phát triển bất thường, có thể trông như dương vật.

Bác sĩ Lê Đăng Khoa, khoa Hiếm muộn, Bệnh viện Hùng Vương TP HCM, cho biết, với những bệnh nhân lưỡng giới sẽ không có công thức chung trong điều trị. Việc trả lại giới tính đích thực cho họ còn phụ thuộc mỗi cá nhân cả về các mặt sinh học, tâm lý, xã hội, vai trò giới tính, khuynh hướng tình dục. Tùy theo sự phát triển cơ quan sinh dục theo chiều hướng nào, tùy thuộc vào việc nhìn nhận của bản thân người đó về giới tính của mình... mà bác sĩ sẽ có cách điều trị thích hợp.

Theo bác sĩ Tấn Sơn, trẻ nhỏ mắc bệnh lưỡng giới thường khó phát hiện sớm vì không có biểu hiện rõ ràng, có khi chỉ là một cục u nhỏ nổi lên ở bẹn… Tinh hoàn bị ẩn hoặc lỗ tiểu thấp cũng có thể là dấu hiệu, vì vậy cha mẹ nên cho con đi khám.

Bác sĩ Đăng Khoa khuyên, xác định giới tính đối với một số người còn là chuyện nan giải, nên rất cần xã hội có cái nhìn thông cảm để giúp những người lưỡng giới có một cuộc sống nhẹ nhàng vì đây thực sự là lỗi của “tạo hóa”.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Mặc định Re: Khó khăn hành trình tìm lại mình của người lưỡng giới

ohm . i don't belive do that ! i verry ... 'O'

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Mặc định Re: Khó khăn hành trình tìm lại mình của người lưỡng giới

oh. có chuyện này nữa àh?