+ Viết bài mới
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12
    Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    350

Talking Đối phó với bạn bè và người thân kỳ thị đồng tính...

Bạn đã lộ diện với gia đình, nhưng một số người thân lại muốn bạn quay vô tủ kín để che giấu thân phận đồng tính của bạn! Khi một người nào đó phát biểu những câu miệt thị đồng tính tại buổi tiệc sinh nhật dì A hoặc không có một chút kiến thức nào để bàn luận về chủ đề đồng tính, bạn không cần thiếu lịch sự mới thể hiện chính mình.

1. Đơn giản nói "không" khi được mời đến buổi họp mặt gia đình mà người yêu bạn không được tham dự. Điều này lúc đầu có thể dằn vặt bạn, nhưng nếu bạn muốn gia đình tôn trọng quan hệ của mình, bạn phải tôn trọng nó trước.

2. Nhẹ nhàng chỉnh sửa những định kiến sai lệch bằng sự khôi hài.

3. Lên tiếng. Khi người nào đó giới thiệu người yêu của bạn là "bạn", hãy dùng giọng điệu thân mật, nói rằng: "Vâng, đây là người yêu của tôi,..."

4. Thành thật. Khi cháu trai của bạn hỏi có phải bạn và ... đang sống chung không, hãy trả lời: "Phải". Sau đó cho ba mẹ của bé biết họ cần nói cho bé biết thật ra ngoài loại tình cảm truyền thống, còn có nhiều loại tình cảm khác.

5. Thông cảm. Cố gắng kềm chế cơn giận của bạn và tìm hiểu những vấn đề bản thân để bạn có thể phản ứng một cách bình tĩnh trong lúc ấy. Nên hiểu họ là những sản phẩm của nền giáo dục, môi trường, và sự khai trí duy nhất của họ có thể xuất phát từ bạn.

6. Nên thực tế. Đừng nghĩ những câu nói miệt thị đồng tính sẽ chấm dứt qua đêm.

Lưu ý:

1. Phải vượt qua cảm giác nhục nhã của bản thân. Một chuyên gia tâm lý trị liệu có thể giúp bạn kiểm tra chứng tự sợ đồng tính đang rỉ máu vào những va chạm của bạn với gia đình và bạn bè.

2. Sự luôn có mặt của bạn ở những buổi họp gia đình theo thời gian sẽ làm dịu đi sự chống đối của mọi người khi họ nhận ra bạn vẫn là bạn từ trước đến giờ.

3. Đừng thuyết pháp. Nếu quá dài dòng, bạn sẽ đánh mất khán thính giả.

4. Đừng để mình bị ngược đãi. Nếu trường hợp trở nên bạo hành, hãy rời khỏi chỗ ấy
    Căn nhà này sẻ của bố và ba ^^

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    350

Mặc định Re: Đối phó với bạn bè và người thân kỳ thị đồng tính...

Trước tiên là lo chuyện come-out trước đã ! Mấy chuyện này tính sau,vì gia đình mà chấp nhận thì mới tính tới họ hàng.
    Nhưng với G ta,khi nào come-out là khi đã có 3 điều là Tự lập, Tự trọng và Tự tin được.Khi đó,gia đình không chấp nhận,ta từ bỏ gia đình.Họ hàng không chấp nhận,ta từ bỏ họ hàng luôn.Vì sống chung cũng chỉ là cực hình cho cả 2 bên thôi !
    Căn nhà này sẻ của bố và ba ^^

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

ox đáng íu!Hun hun! :goodboy:

Thanks
    3
    Năng lực viết bài
    438

Cẫn thận, mọi người hãy tự có lập trường của mình, đừng nghe theo lời ai cả, nếu có nghe thì hãy lấy đó làm kiến thức thôi, còn mình vẫ hãy chính là mình. Các bạn phải biết suy tính từng trường hợp riêng biệt. Không có dại mà đánh liều các trường hợp đều giống nhau. Tuy gia đình mà ta sẽ rút ra đc từng cách ứng xử khác nhau. Các lời khuyên của a G rất hay, nhưng nếu đó là gia đình ta là 1 gia đình biết tiếp nhận cái mới lạ, hiểu rõ,quan tâm, che chở, dùm bọc từng thành viên trong gia đình, còn đối với gia đình quá bảo thủ thì hãy cẫn thận, coi chừng phản tác dụng. Nhưng dù gì hãy nhớ rằng 1 câu, hãy luôn là chính mình,giữ vững lập trường, đừng nghe những lời đàm tiếu, miệt thị của người khác.
    P/s: Đối với a G, hãy nghe câu này, bạn thân a có thể phản bội a, NY a có thể bỏ rơi anh, nhưng gia đình thì không, đó lun là mái ấm của ta. Hãy nên suy nghĩ bỏ cái nào là giữ cái nào :D
    People cry, not beacause they're weak.
    It's because they have been strong for too long

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Nếu như bạn tự tin vào bản thân, và coi G ko phải là 1 bệnh, thì chẳng việc gì mà sợ người ta phát hiện, mình cứ bình thường như bao người, nếu Come out mà làm Bạn thanh thản hơn thì Ok thôi, nhưng tốt nhất giải pháp bây giờ là phải giữ kín chừng nào hay chừng ấy...
    Ý kiến vậy, có ai đồng ý ko nè? :victory:

Thanks
    19
    Năng lực viết bài
    336

Đồng ý vs ý kiến của Dream.
    Chưa chắc giải pháp tốt nhất là
    "từ bỏ"

Đồng ý rằng nếu cứ lấp liếm, mãi che giấu thì cũng không dc, thế nhưng cần phải lường trước được hậu quả của 2 chữ này. Liệu gia đình có chiụ nổi chuyện này hay không. Liệu 1 dứa con làm như vậy chỉ với cái lý do
    Vì sống chung cũng chỉ là cực hình cho cả 2 bên thôi !
    là có đúng không.
    Nhân ngày lễ Vu Lan chỉ mới qua, có ai nhận ra rằng mình đã khiến gia đình, ba mẹ hao mòn những gì về thể xác lẫn tinh thần hay ko? Vịêc đi tìm 1 giải pháp cho chính mình và cho cả gia đình là một lựa chọn khó, tuỳ thuộc vào mỗi người. Nhưng khi hành động phải lường trước hết hậu quả của nó. Bạn nghĩ sao nếu vô tình mẹ mình nghe dc "Con của bà ta là bede đó" "Nuôi con mà ko biết dạy, con trai ko làm đi làm bóng". ĐỒNG ý là bạn có thể vượt wa khỏi sự đàm tiếu, kỳ thị, nhưng còn ba mẹ của mình nữa. Nếu may mắn, bạn là 1 bác sĩ hay là 1 người dức cao vọng trọng nào đó thì không nói, còn nếu như bạn chỉ là 1 người bình thường, liệu rằng họ có thể ngẩng cao đầu với những lề lối cổ hủ của xã hội này không? Họ có còn sĩ diện ra đường, hay suy sụp tinh thần, rồi từ con, rồi...
    Nói tóm lại ,chọn 1 lối thoát cho mình là điều cần thiết, nhưng đừng quá ích kỷ, đừng chỉ sống vì mình. Nếu bạn có thể tìm ra 1 lối thoát tốt cho cả hai, hãy thực hiện nó; còn nếu không, vì bất kỳ lý do nào đi nữa, có chăng đó chẳng qua là đẩy người khác vào chỗ cụt để mở rộng lối thoát cho mình...

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

4. Thành thật. Khi cháu trai của bạn hỏi có phải bạn và ... đang sống chung không, hãy trả lời: "Phải". Sau đó cho ba mẹ của bé biết họ cần nói cho bé biết thật ra ngoài loại tình cảm truyền thống, còn có nhiều loại tình cảm khác.
    ^ ^! Có lẽ chính mình nên nói với cháu trai thì hơn

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

:ohmy: nói lam gi cho mệt họ nghĩ gi kệ họ .... họ nghỉ nhìu thi mệt họ chứ đâu phải mình - họ nói nhìu thì Mõi mõm họ thôi ???
    Trách chi cho mắc công ;D nêu tranh luận lại mà cũng không được châp nhận thì sao ?
    …(¯°º•.¸♥¯°•.¸\/ạn Çổ †hiên †hu ♀ (¯°•.,.•°¯) ♂¥êu £à ¶«hổ¸.•°¯♥¸.•º°¯)
    …(¯°º•.¸♥¯°•.¸†hiên †hu \/ạn Çổ ☻ -°•. ♥ .•°- ☺¶«hổ \/ẫn ¥êu¸.•°¯♥¸.•º°¯)

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

G nói thế ivant hem chấp nhận. dù sao cha mẹ cũng là người sinh ra ta và nuôi dưỡng ta. đừng nói chữ "từ bỏ"

Thiên Đường của những chàng trai chân zài
    Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Cảm ơn bạn đã có 1 bài viết rất tuyệt vời
    †_๑۩۞۩๑_[VIP] là tAo, đừng hỏi tại sao..._๑۩۞۩๑_†

+ Viết bài mới
Trang 1/2 12 CuốiCuối