+ Viết bài mới
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12
    Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    258

Mặc định MS11 - Giấc mơ tình yêu - King

Tác giả: King

Anh xuất hiện trong một bộ cánh mà em thích nhất. Vest đen. Và chiếc cavat đen.

Anh đứng đó, mĩm cười nhẹ.

Em đi ngang qua. Nhưng cũng đủ thời gian kịp đểlướt một ánh nhìn qua anh. Ta không một lời chào.

Và một ngày khác, em lại đi qua. Sài Gòn nóng nực, hối hả buông mình trên dòng xe tấp nập. Anh vẫn đứng đó, vẫn vest đen và cavat đen. Em đã ước mình có thể đi chậm lại nhìn anh kĩ hơn. Em đoán đôi mắt anh rất đẹp, hình như anh có đeo đồng hồ, đồng hồ dây vải à. Anh đi giầy tây. À phải rồi, vest đen phải đi với giầy tây chứ.

...Thời gian nườm nượp trôi nhanh. Ngày đó em về, không ai ở nhà không cơm nước không một tiếng động, thậm chí con Milu cũng ko thèm ra đón như bình thường, nó nằm đó đưa mắt nhìn. Dòm thấy ghét. Em lên phòng, và đi tắm. Nhắm mắt lại và em lại thấy anh đứng đó, vẫn đứng đó với bộ Vest đen, anh vẫn mĩm cười. Em chợt nhớ lại hình như anh cũng có thoáng thấy em hả. Cười nhẹ một cái, em lau mình rùi lại online, lại xem phim, xem kịch, nghe nhạc.... Một bản piano tình tứ, một khung cảnh dịu nhẹ thoáng qua, em ước mình có thêm nhiều thời gian, em ước mình có thêm nhiều nghị lực để đương đầu với cuộc sống. Mới 20 tuổi mà thằng nhóc đã phải ra đời mần ăn với những người nói đúng hơn phải kêu bằng cô chú, với cái đầu khôn đã được sàng lọc . Đời sao quá giang truân, sao ta không thêm vào đó một bản nhạc, một tình yêu lãng mạn. Đêm hôm wa, em mơ thấy đi trên con đường quen thuộc, nhưng không lã lướt trên đường nhựa. Anh đứng đó mĩm cười. Vẫn là Vest đen, lại là Vest đen. Sao em yêu bộ cánh của anh đến thế. Em tự tin đi gần lại, bắt gặp nụ cười thân thiện. Và sau đó em choàng tỉnh. Ôi, hạnh phúc là thế nào ?

Ngã xuống và ngủ tiếp, một khung cảnh khác... Anh, em đang nằm đâu đó trên cõi đời này. Anh choàng lấy và hôn, hôn nồng nàn, chân thành và không tư lự. Đê mê. Lần đầu tiên ta gần nhau đến thế. Ôi, hạnh phúc là thế nào ?!

Và rồi hôm nay, em quyết định sẽ gặp anh một lần, liệu rằng giấc mơ có thành sự thật ? Vận chiếc áo phông em thích nhất, nó làm em cảm thấy tự tin hơn bao giờ hết và thêm chút CK nhé, Euphoria phương đông....[8:00pm] anh vẫn đứng đó, vẫn bộ Vest đó. Lạ. 8h tối mà anh cũng làm việc sao, mà sao anh thích đứng ở đó thế. Vị trí tại bên kia đường em có thể thấy anh rõ nhất. Thoáng một cơn gió thổi wa, tóc em bay bay, em thấy anh nhìn thấy em, hai ánh mắt nhìn thẳng vào nhau.... Không gian đứng lặng, dòng người qua lại chợt dừng hẳn. Không gió, không tiếng động. Im ắng đến lạ kì. Tim em thình thịch trong lồng ngực, em nuốt một ngụm nước bọt, hít một hơi tự tin bước đến. Em và anh ngày càng gần, tim em như mún bay khỏi lòng ngực. Anh đứng yên đó, không cử động, chỉ nhìn lấy em. Ôi ánh mắt âu yêm đến lặng người !

Em lại càng gần, anh càng cao lớn và im lặng hơn. Ngay lúc em chỉ còn cách anh độ chừng vài mét, em mới nhận ra nụ cười của anh...... Em mĩm cười, bắt đầu cười lớn và...đi ngang qua anh. Anh vẫn đứng đó và cười, nụ cười vẫn như lúc đầu chạm mặt. Vì anh là Mannequin mà... Hahahah....

Tự dưng vào lúc đó, em cảm thấy vui tươi, yêu đời đến là thế. Một cảm giác rất lạ xuyên suốt qua trí não, một quãng đời tươi đẹp phía trc, một khung cảnh tràn ngập tiếng cười.... Em quay lại, bước vào cửa hàng và hỏi mua liền bộ vest anh đang mặc. Chị bán hàng nhìn em rất đỗi ngạc nhiên, em cứ đứng đó cười hoài. Tất nhiên em không có đủ tiền để mua cả anh, để có thể ngắm nhìn anh mọi lúc... hihih...

Cám ơn anh đã cho em thấy lại cuộc đời tươi đẹp thế nào, cám ơn tình yêu, cám ơn giấc mơ đêm qua. Em vẫn tưởng tượng được trong đầu mình nụ cười của anh vui đến mức nào.......

The end.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    338

Mặc định Re: MS11 - Giấc mơ tình yêu - King

King 20t mà truyện viết thất teen wá hơ
    We Found Love

Thanks
    106
    Năng lực viết bài
    438

HT thích truyện này bởi ngôn ngữ điện ảnh của nó

Ngay từ đầu ống kính đã sử dụng cách quay Demi grosplan (phân nửa cận cảnh) ,cách quay này có tác dụng làm cho khán giả có cảm giác mình là nhân vật chính,do đó rất dễ hòa nhập vào mạch truyện.

Liền sau đó là cách quay cận cảnh và plan cận đại "
    đôi mắt anh rất đẹp, hình như anh có đeo đồng hồ, đồng hồ dây vải" rồi ống kính nhả ra Plan General (cảnh tổng quát) khi nhân vật nhìn "anh" qua khung cửa sổ.

Từ góc nhìn xa kết hợp với ảnh tượng đã thấy ban đầu,nhân vật chìm vào mơ trong tiếng nhạc nền piano réo rắt.

Đến cuối truyện là một nỗi niềm chung của rất nhiều con người,tuy vẫn ẩn bên trong sự bức bối về hạnh phúc khó nắm bắt trước những người tình hoàn hảo nhưng hành động mua cái áo đã thể hiện sự "bướng bỉnh" đáng yêu của tác giả.

Tác phẩm này là đoạn phim ngắn với những bố cục âm thanh và ánh sáng cùng kịch bản tốt,là một tác phẩm rất hay.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Quote Nguyên văn bởi hoangtu18tuoi Xem bài viết

Ngay từ đầu ống kính đã sử dụng cách quay Demi grosplan (phân nửa cận cảnh) ,cách quay này có tác dụng làm cho khán giả có cảm giác mình là nhân vật chính,do đó rất dễ hòa nhập vào mạch truyện.

đôi mắt anh rất đẹp, hình như anh có đeo đồng hồ, đồng hồ dây vải" rồi ống kính nhả ra Plan General (cảnh tổng quát) khi nhân vật nhìn "anh" qua khung cửa sổ.

Từ góc nhìn xa kết hợp với ảnh tượng đã thấy ban đầu,nhân vật chìm vào mơ trong tiếng nhạc nền piano réo rắt.

Đến cuối truyện là một nỗi niềm chung của rất nhiều con người,tuy vẫn ẩn bên trong sự bức bối về hạnh phúc khó nắm bắt trước những người tình hoàn hảo nhưng hành động mua cái áo đã thể hiện sự "bướng bỉnh" đáng yêu của tác giả.

Tác phẩm này là đoạn phim ngắn với những bố cục âm thanh và ánh sáng cùng kịch bản tốt,là một tác phẩm rất hay.

Đôi khi đọc Comment cũng cảm thấy thú vị, mặc dù chẳng biết người viết ra coment đó có vấn đề gì hay không

Nếu chỉ là một con manequin vô giác làm mẫu trước 1 shop bán đồ vest mà thành một đoạn phim thì hơi buồn cười thật

Riêng về truyện thì Long thấy cũng là một ngẫu hứng dễ thương, một cái lôi cuốn người đọc về nhân vật rồi vỡ lẽ ra , Hả.! chỉ là một người mẫu bằng nhựa đặt trước 1 shop quần áo thôi mà, ngay chính người viết ra nó cũng bật cười dí dỏm. vì người mình thích lại là một con manequin – một nhân vật không có thật như 1 “giấc mơ tình yêu”. Không biết tác giả có ngụ ý muốn nói tình yêu chỉ là món đồ chơi không có thật, cũng giống như một con manequin bằng nhựa vô thần
    Lần sửa cuối bởi Long Long; 20-01-2011 lúc 05:39 PM

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Quote Nguyên văn bởi hoangtu18tuoi Xem bài viết

Em đồng ý với comment c ủa hoàng tử. Iu quá!!!!!! A có tham gia club debate film ở chỗ bà triệu gì không za? Ước gì có cơ hội được học hỏi thêm kiến thức film ảnh của hoàng tử. Em xem film rất nhiều nhưng chỉ hay lên IMDB để bình luận về nội dung. E không hiểu lắm về nghệ thuật và kĩ thuật làm film. =.='

[--Auto Merged--]

Quote Nguyên văn bởi doanthanglong1988 Xem bài viết
    Đôi khi đọc Comment cũng cảm thấy thú vị, mặc dù chẳng biết người viết ra coment đó có vấn đề gì hay không

Nếu chỉ là một con manequin vô giác làm mẫu trước 1 shop bán đồ vest mà thành một đoạn phim thì hơi buồn cười thật

Riêng về truyện thì Long thấy cũng là một ngẫu hứng dễ thương, một cái lôi cuốn người đọc về nhân vật rồi vỡ lẽ ra , Hả.! chỉ là một người mẫu bằng nhựa đặt trước 1 shop quần áo thôi mà, ngay chính người viết ra nó cũng bật cười dí dỏm. vì người mình thích lại là một con manequin – một nhân vật không có thật như 1 “giấc mơ tình yêu”. Không biết tác giả có ngụ ý muốn nói tình yêu chỉ là món đồ chơi không có thật, cũng giống như một con manequin bằng nhựa vô thần
    Em hay bình luận văn học kiểu này cho film [như đề cập ở trên], ngược lại với hoàn tử. Well...Personally, e thấy ý tưởng của người viết hay nhưng đây là một tác phấm chán vì chưa chuyển tải được hết ý tưởng đó!!! Và có lẽ người viết cũng không suy nghĩ sâu sắc được như anh mặc dù đó là một cảm nhận đẹp.

Phải chăng anh viết loại chuyện này và làm rõ cảm xúc của người viết hơn thì hay biết mấy [ở đây tác giả chưa nêu bật lên main point của tác phẩm]
    Nói thực là em cũng chưa đọc chuyện này nhưng nếu là em thì một chút biểu hiện tự kỉ [autism] và ảo tưởng được cho vào thì sẽ làm cho chuyện có chiều sâu nội dung hơn. Nhân vật chính của chuyện khát khao một tình yêu hoàn hảo, một tình yêu hoàn hảo nhưng không có thật và cũng sẽ không bao giờ có được, Khi nhìn vào tấm kính của cửa hàn [để vào đoạn cuối] nvc k hông còn fantasize về con ma nơ canh nữa mà tự nhìn thấy ảo ảnh của chính mình [reflection] và nhận ra sự narcissism - một biểu hiện tâm lý phức tạp. Cái kết bất ngờ đó sẽ khiến người đọc suy nghĩ nhiều hơn.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

ừ em cũng có những suy nghĩ hợp lí, thật ra anh thấy tác phẩm này không cần thiết để người đọc phô trương thuật ngữ và kiến thức về lĩnh vục điện ảnh. Mặc dù anh đã từng ăn ngủ nằm dật nằm dựa trong phim trường, có lúc ba giờ sáng lật đật thức dậy ra đài truyền hình, có lúc đang học nghe điện thoại cũng cúp tiết đi theo đoàn làm phim lên rừng xuống biển chỉ để quay ba cái cảnh vớ vẫn quần chúng, đi bôn ba miền quê, Có lúc làm lính , có lúc làm dân đi tới đi lui chả thấy mặt mũi đâu hết, nói hơi mặc cả là đóng xác chết đó, Nhưng anh chỉ đi theo 1 người làm phó đạo diễn để chơi và phụ ảnh cũng như cung cấp đúng số lượng diễn viên quần chúng theo yêu cầu của ảnh và nhận tiền hoa hồng theo đầu người thôi, anh thì ít đóng , khi nào người dân địa phương mắc cỡ không dám đóng quần chúng thì anh mới nhảy dô, tại vì họ hay cười làm hư phim không à, cắt đi cắt lại hoài, có lần chú Lê Cung Bắc cũng bó tay với diễn viên quần chúng điạ phương luôn. anh có rất nhiều kỹ niệm với đoàn làm phim, cũng xin kể em nghe 1 kỷ niệm đi quay clip cho bài hát cách mạng mà tụi anh đóng làm lính quay tuốt trên rừng, anh rũ theo ba đứa bạn đi đóng, thấy tụi nó rất vui bảo lần sao có đi rũ nó cúp tiết đi với. Trong hai năm anh học du lịch công việc bán thời gian của anh là đi theo đoàn làm phim ,,, họ là ai ? là những đứa sinh viên chứ ai, Cao Lâm Viên cũng từng như vậy đó, lẽ nào anh không am hiểu về điện ảnh chứ? Anh không phải là người chỉ biết vài ba thuật ngữ điện ảnh tiếng anh lí thuyết mà nói đâu em ơi

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Quote Nguyên văn bởi doanthanglong1988 Xem bài viết
    ừ em cũng có những suy nghĩ hợp lí, thật ra anh thấy tác phẩm này không cần thiết để người đọc phô trương thuật ngữ và kiến thức về lĩnh vục điện ảnh. Mặc dù anh đã từng ăn ngủ nằm dật nằm dựa trong phim trường, có lúc ba giờ sáng lật đật thức dậy ra đài truyền hình, có lúc đang học nghe điện thoại cũng cúp tiết đi theo đoàn làm phim lên rừng xuống biển chỉ để quay ba cái cảnh vớ vẫn quần chúng, đi bôn ba miền quê, Có lúc làm lính , có lúc làm dân đi tới đi lui chả thấy mặt mũi đâu hết, nói hơi mặc cả là đóng xác chết đó, Nhưng anh chỉ đi theo 1 người làm phó đạo diễn để chơi và phụ ảnh cũng như cung cấp đúng số lượng diễn viên quần chúng theo yêu cầu của ảnh và nhận tiền hoa hồng theo đầu người thôi, anh thì ít đóng , khi nào người dân địa phương mắc cỡ không dám đóng quần chúng thì anh mới nhảy dô, tại vì họ hay cười làm hư phim không à, cắt đi cắt lại hoài, có lần chú Lê Cung Bắc cũng bó tay với diễn viên quần chúng điạ phương luôn. anh có rất nhiều kỹ niệm với đoàn làm phim, cũng xin kể em nghe 1 kỷ niệm đi quay clip cho bài hát cách mạng mà tụi anh đóng làm lính quay tuốt trên rừng, anh rũ theo ba đứa bạn đi đóng, thấy tụi nó rất vui bảo lần sao có đi rũ nó cúp tiết đi với. Trong hai năm anh học du lịch công việc bán thời gian của anh là đi theo đoàn làm phim ,,, họ là ai ? là những đứa sinh viên chứ ai, Cao Lâm Viên cũng từng như vậy đó, lẽ nào anh không am hiểu về điện ảnh chứ? Anh không phải là người chỉ biết vài ba thuật ngữ điện ảnh tiếng anh lí thuyết mà nói đâu em ơi
    A koa ở HN ko za? cho nh0ck xjn njck làm wen nha! ^^
    E rất thích ý tưởng của anh và muốn được đọc một truyện a viết lại nêu bật lên ý tưởng đó. Em cũng có ý kiến của riêng mình. Vậy thôi.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    294

truyện dí dỏm và lạ nhỉ, i like it, giống như nhà văn Nam Cao đã từng nói"nghệ thuật là phải tìm ra cái mới, sáng tạo ra cái chưa từng ai sáng tạo chứ không phải làm theo 1 khuôn mẫu có sắn nào. Đó chỉ là sự xáo rổng trong văn chương".
    chắc kì này Kinh hốt bạc của BTC quá :)
    Nước vô tình ngàn năm vẫn chảy.
    Mây vô tình mây mãi bay xa.
    Trăng vô tình trăng đùa với gió.
    Người vô tình không hiểu lòng tôi.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    262

Đúng là lạ
    Chúc bạn nhiều may mắn nhé !
    ^^
    :105: Anh em huynh đệ pà kon cô bác góp ý và ủng hộ cho MS 10 cuộc thi sáng tác truyện nhé !

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    365

Cám ơn mọi người đã wan tâm chia sẻ tác phẩm cùng King.
    Có thể các bạn sẽ cảm nhận thấy sự hời hợi trong cách chuyển tải nội dung của câu chuyện nhưng thật sự King có ý muốn làm như thế để mọi người có thể tập trung suy nghĩ về nhân vật, hình dung về nhân vật cả bề ngoài và nội tâm. Bạn có thể cảm nhận cách này, nhưng người khác sẽ cảm nhận kiểu khác, ko ai giống ai, ko trùng lắp. Như thế kết thúc có phần " mở " 1 cách trọn vẹn hơn và ko có sự nhàm chán.
    Một lần nữa, King rất cám ơn các bạn rất nhiều :D

Thiên Hoàng Thiên Tam Giới
    °¤° When the king smiles® °¤°
    Baby, if you wanna love me ......

+ Viết bài mới
Trang 1/2 12 CuốiCuối