+ Viết bài mới
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5
    Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    258

Mặc định MS03 - Lặng lẽ... Mùa Đông Về - dacuoi

Tác giả: dacuoi. Có mong muốn tham gia giải thưởng của doanthanglong1988.

Đã 2 năm rồI tôi không có ngày giáng sinh nào cho riêng mình, không la cà đến các Qúan café ngồi tán gẫu với bạn bè hay chen nhau trong những thánh đường đông đúc để chờ xem Chúa sinh, cũng không còn nhí nhảnh cùng lũ bạn đội trên đầu những chiếc mũ đỏ trắng của ông già noel chạy lanh quanh khắp phố phường.

Những ngày gần đây, sau giờ đi làm, đi học về lướt con tay ga 6528 đỏ bạc đô chầm chậm dạo lang thang trên đường chợt nhận ra một mùa giáng sinh nữa lại sắp về.

Sài Gòn sắp vào đông! Sài Gòn sắp vào đông! Nói cho oai vậy thôi chứ ở cái xứ đầy nắng và bụi này thì làm gì có mùa đông. Chỉ biết là khi nào buổi sáng trời se lạnh, quấn chặt mình trong chiếc chăn ấm chẳng muốn thức, thò tay rửa mặt thấy nước lạnh lạnh, sáng đi làm quấn vội chiếc khăn choàng lên cồ, mang thêm đôi vớ và cái bao tay vào là biết tới tháng mười hai, sắp tới Giáng sinh.

Mùa Giáng sinh ở Sài Gòn không có tuyết trắng xóa dưới chân và phủ đầy trên cây như ở xứ người, nhưng đường phố thì như đẹp hẳn lên bởi những cửa hàng, những cây thông xanh mướt, những trái châu lấp lánh sắc màu đang nhấp nháy sáng, những quầy thiệp lưu động đủ kiểu quanh nhà thờ Đức bà. Chạy loanh quanh thấy các cửa hàng đều có dòng chữ nhấp nháy uốn lượn” Merry X’mas”.

Cái nóng bức thường ngày phải nhường chỗ cho cái se se lạnh làm cho mọi người càng cảm nhận được một giai đoạn chuyển mùa thật sự đã đến rồi!

Cảm xúc của con người ta cũng thay đổi theo thời tiết, tâm hồn mọi người bỗng như trầm lắng xuống; có người thì đã rối rít và vui vẻ chuẩn bị cho một đêm Noel có thể là đầm ấm hay hoành tráng; có người thì buồn thiu thỉu vì đến cận ngày này mà sao vẫn còn trống vắng quá!; lại có những người chắc cũng như mình cảm thấy trong lòng như có một cảm giác gì đó rất khó tả... không phải cảm giác thèm thuồng đi chơi cùng người yêu, đoàn tụ cùng gia đình, hay xả láng với bạn bè, không phải những cảm giác đó... Nó là cái gì đó trừu tượng hơn thế... muốn được một mình... muốn lặng lẽ... muốn thật cô đơn và buồn... muốn thả những bước đi thong thả mà không cần biết gì cả...

Bổng dưng chợt nhớ lại…

Đã 2 năm rồI tôi không có ngày giáng sinh nào cho riêng mình, không la cà đến các Qúan café ngồi tán gẫu với bạn bè hay chen nhau trong những thánh đường đông đúc để chờ xem Chúa sinh, cũng không còn nhí nhảnh cùng lũ bạn đội trên đầu những chiếc mũ đỏ trắng của ông già noel chạy lanh quanh khắp phố phường.

…. Còn bây giờ tôi với những mùa lễ hội này đã chẳng còn mấy ý nghĩa như xưa. Chẳng quá quan trong cũng chẳng quá tẻ nhạt, mọi thứ bình thản trôi qua như vốn dĩ của nó giống như thời gian cũng cứ thế chầm chậm xoay chuyển, hết xuân hạ rồi sang thu đông hết mưa rồi lại nắng, trẻ em thì mong tới ngày lễ hội để vui chơi, ăn uống, Người già thì sợ thêm tuổi thêm lo toan, còn tôi, chẳng già chẳng trẻ thì mong điều gì đây nhỉ?

Đâu đấy vang lên tiếng bài hát "Last Christmas". Cảm giác buồn buồn trong lòng
    Chợt nhớ nhiều.…..

Nhớ ấy, tôi đã hình dung đến ấy... nhớ nhất câu nói của ấy:

"Sống, cần phải vươn cao chứ không phải để bế tắc!.. thư giãn và lạc quan... còn nhiều cái khó khăn hơn đang chờ mình..."
    Thế mà tôi tin, tôi đã làm được.. và thấy lòng cũng thanh thản, bình yên hơn…...

Xét mình lạI.....phải vui tươi, hớn hở lên đón mừng Chúa sinh ra đờI, Chúa ngự trong lòng ta thôi nào bạn ơi!

Cầu mong cho tất cả chúng ta - Những con người trên trái đất này có một mùa giáng sinh bình an và hạnh phuc!

Đá Cuội : Trần Lê Nguyễn

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Mặc định Re: MS03 - Lặng lẽ... Mùa Đông Về - dacuoi

Một nổi niềm sâu lắng thật hay. Có thể hiểu phần nào về nội tâm của bạn. Chuyện bình chọn giải vẫn là ẩn số. Mong là ngoài những tiểu phẩm tự sự bạn sẽ gửi tiếp một bài khác có thể gọi là một tác phẩm , có nhân vật, có cốt truyện…

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    294

miêu tả quá nhiêu, tính theo văn phong của "Thạch Lam" hả (ko có cột truyện)? kết hợp miêu tả, biểu cảm và đôi chút nhấn nhá để tô đậm tình cảm của mình thì hay hơn.
    Nước vô tình ngàn năm vẫn chảy.
    Mây vô tình mây mãi bay xa.
    Trăng vô tình trăng đùa với gió.
    Người vô tình không hiểu lòng tôi.

Thanks
    3
    Năng lực viết bài
    282

đọc truyện này mình thấy nhớ cái lạnh quê mình...SG ko có mùa lạnh...

Thanks
    158
    Năng lực viết bài
    10

Khoá chủ đề. Chi tiết xem tại: http://www.vietboy.net/showthread.php/20811

+ Viết bài mới