+ Viết bài mới
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8
    Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    258

Mặc định MS02 - Viết Cho Em - Một Đêm Không Ngủ - dacuoi

Tác giả: dacuoi. Có mong muốn tham gia giải thưởng của doanthanglong1988.

Đến nhà ngủ với em trong một buổi tối muộn
    vì em phải ở nhà một mình,
    em vui vẻ và líu lo kể chuyện tình yêu
    khiến lòng mình đang mỏi mệt cũng thấy dịu lại.

Mối tình đầu bao giờ cũng trong sáng và si mê. Nhìn em, thấy lại hình ảnh của mình những năm về trước, xa xôi, diệu vợi. Anh giờ đây như con chim gẫy cánh sợ cành cây cong. Em ít hơn Anh nhiều tuổi, nhưng lại là một trong những người Anh nhớ đến với một bản lĩnh và nghị lực hơn người.

Tin nhắn của người yêu em đến, cắt ngang dòng suy nghĩ của Anh và cắt đứt sự hào hứng trong em. Em cuống quýt, đòi đến trong đêm tối để tìm ra câu trả lời cho câu hỏi: "Vì sao?". Cũng đường phố này, mới ban ngày ngạt thở mà khi đêm xuống trầm mặc và khoan thai đến thế. Mặc kệ em với đêm tối, với nguy hiểm và với nước mắt, người yêu em cứng rắn quá, nhất định không chịu gặp.

Đàn ông, một khi đã quyết, không cách gì lay chuyển được đâu em, không yếu đuối và dễ mủi lòng như anh và em. Thế nên, anh em mình, muôn đời vẫn khổ. Em gục trên vai Anh mà khóc tức tưởi. Tự nhiên trong lòng trào dâng một niềm thương cảm cho niềm tin tuyệt đối trong em và cho niềm tin đã vơi đầy trong Anh. Trong tình yêu, nên làm thế nào thì tốt? Tin vừa đủ, yêu vừa đủ, hạnh phúc và đau khổ vừa đủ hay đặt trọn niềm tin để đưa nhau đến đỉnh cao của hạnh phúc và rồi vụn vỡ, không còn gì bấu víu khi tình yêu ra đi?

Em đang đau khổ lắm, nhưng em sẽ đứng dậy được thôi, Anh tin thế. Con người khi lâm vào những hoàn cảnh đớn đau sẽ mạnh mẽ phi thường, hơn mình tưởng. Đừng oán hận, trách móc, mà hãy giữ lại cho mình những kỉ niệm đẹp vì dù sao khi ra đi, ai cũng mang trong mình ít nhất một lí do mà họ cho là đúng. Em sẽ thấy lòng nhẹ nhàng hơn.

Để từ bỏ một tình yêu mà vẫn giữ trọn phong thái của riêng mình đôi khi cần phải có lòng dũng cảm. Rồi em sẽ thấy, có những điều quan trọng hơn tình yêu và nó cũng là điều duy nhất vực em dậy khi em tưởng chừng đã bị đau thương và bi lụy làm cho gục ngã. "Có ai từng yêu mà chưa từng khóc", em nhỉ?

Hết.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Mặc định Re: MS02 - Viết Cho Em - Một Đêm Không Ngủ - dacuoi

Đã đọc qua hai tác phẩm của bạn, ĐTL xin góp lời bình cho bạn vì ngay cái đầu tiêu đề của hai bài bạn đã có mong muốn tham gia giải thưởng của mình

Long mở giải thưởng này thật ra chỉ mong tìm 1 người bạn tri ân chứ ko mong muốn thưởng thức văn chương lai láng như nước Cửu Long. Cũng chẳng cần phải mượt mà ,trãi thảm như mạ non đồng bằng. L đọc tác phẩm này cũng tin rằng bạn cũng mong muốn chia sẽ với Long hơn là 1 giải thưởng mua sắm. Vì vậy L sẽ bỏ qua hết những cách viết lấp lửng và sử dụng nhiều triết lí cuộc sống cũng như quan điểm của chính tác giả để chia sẽ với bạn

Có trãi qua những khúc quanh co hiểm trở mới biết quí những con đường thẳng tấp an toàn. Ai cũng có những cú té ngã. Con chim tung hoành ngang dọc cũng có ngày đậu phải cành mềm

“Anh giờ đây như con chim gẫy cánh sợ cành cây cong”

Long thật sự không dám góp ý gì nhiều, vì L hiểu rằng bạn cũng thuộc thế hệ 8X, thậm chí có thể lớn tuổi hơn L rất nhiều

Cái chính là bạn nên viết ra một tác phẩm mà có cốt truyện hẳn hoi và có bố cục đàng hoàng . Câu truyện giống như kịch bản có một phân đoạn duy nhất mà sáo rỗng khó hiểu , giống như bạn đang mường tượng đến một sự việc có thật trong một bối cảnh để viết . L có thể hiểu tâm tư của người viết ra nó , nhưng dưới mức độ của một tác phẩm dự thi thì L nghĩ bạn nên viết hoàn chỉnh hơn thế nữa. Có phải nguyên nhân là vì thời hạn giải thưởng của L ngắn quá không ? Vì những bài viết thật sự chưa có sự đầu tư cho lắm. Bạn có thể gửi tác phẩm khác dự thi không ? L nghĩ BTC của Vietboy cũng mong muốn tác phẩm gửi về phải có sự đầu tư, nếu cứ như những bài vừa rồi thì L e rằng khó có thể đoạt được giải thưởng của BTC Vietboy chứ đừng nói chi giải của DoanThangLong1988 . Dung lượng ít nhất phải dài khoảng 10 page word mới ra một tác phẩm có thể truyền tải đầy đủ nội dung gửi gấm

Tiện thể L xin nhắc lại cho các bạn có mong muốn tham gia giải thưởng ĐTL

Có 3 giải do DTL bình chọn

Viết về miền tây nam bộ hay nhất

Có nhân vật L yêu thích nhất

Có cốt truyện và bố cục hay nhất

Các bạn nên sáng tác xây dựng ra một nhân vật làm tâm điểm cho truyện

Viết về miền tây nam bộ thì không phải ai cũng am hiểu mà viết được . Thậm chí ngay cả những người sống ngay trên mảnh đất phù sa đó cũng có cái cảm nhận khác, không phải ai cũng truyền đạt được vào truyện. Nên giải này có thể sẽ không có chủ nhân. Thật sự L cũng mong là trao phần quà cho các bạn lắm nhưng chắc phải đợi sự xuất hiện của những tác phẩm khác xem sao . Bây giờ cũng không phải là lúc bình chọn. Cơ hội vẫn chia đều cho tất cả, ngay cả những bài đã gửi và sẽ gửi
    Lần sửa cuối bởi Long Long; 12-01-2011 lúc 02:30 AM

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    294

Cái chính là bạn nên viết ra một tác phẩm mà có cốt truyện hẳn hoi và có bố cục đàng hoàng . Câu truyện giống như kịch bản có một phân đoạn duy nhất mà sáo rỗng khó hiểu , giống như bạn đang mường tượng đến một sự việc có thật trong một bối cảnh để viết . L có thể hiểu tâm tư của người viết ra nó , nhưng dưới mức độ của một tác phẩm dự thi thì L nghĩ bạn nên viết hoàn chỉnh hơn thế nữa.
    trong đoạn văn mà đưa quá nhiều quan điểm bản thân và triết lí riêng của mình thì giống đôi dòng tâm sự hơn là câu chuyện.
    Nước vô tình ngàn năm vẫn chảy.
    Mây vô tình mây mãi bay xa.
    Trăng vô tình trăng đùa với gió.
    Người vô tình không hiểu lòng tôi.

Thanks
    3
    Năng lực viết bài
    282

ngắn quá vậy bạn...cảm tưởng như đang trên mây thì bị gãy cánh vậy

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Truớc Tiên ĐC cám ơ những nhận xét về ĐC cũng như bài của Đc , sự thật để mà nói theo tiêu đề để chọn, mình không sợ là sắp hết giải thuởng , L nói đúng vì Đc cũng lớn rồi nên chỉ tham dự với tự cách viết vậy thôi không mong có giải thuởng vì viết chuyện không phải làa viết như mình để gửi nhưng đ1o là viết tự sự hay gọi là viết ngắn có thể nghĩ bạn sẽ là nhà văn trẻ của Tuơng lai hay đang đuơng thời , với 10pare word như L nói thì đó là nguyên một kịch bản phim rồi đúng không, mình không giỏi văn nhưng lại đang làm về văn chuơng nên cũng hiểu ít nhiều vì những gop ý của bạn thực sự những lời L nói rất đúng những suy nghĩ cua mình , mình tìm bạn chứ mình không tìm giải thuởng giải thuởng là cái cớ để gặp nhau và tìm nhau thôi .... vì mình làm biên kịch nên mình rất hiểu
    Cám ơn những chia sẻ của bạn .....

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Quote Nguyên văn bởi dacuoi Xem bài viết
    L nói đúng vì Đc cũng lớn rồi .....
    Bạn cứ yên tâm về vấn đề tuổi tác. Long không cực đoan đến mức đưa ra qui định ai có mong muốn tham gia giải thưởng của riêng mình thì phải từ 23 tuổi đổ lại. . Tình cảm cũng vậy, nếu như ai đó chỉ thấy mỗi một nếp nhăn trên khuôn mặt là mỗi một già cõi và xấu đi thì Long lại có cái nhìn khác. Mỗi một nếp nhăn là một lo toan cho cuộc sống, lo lắng cho gia đình cho sự nghiệp và lao động mệt nhọc giữa bộn bề lo toan. là những suy nghĩ trăn trở và bị héo mòn theo thời gian. Con người đâu ai trẻ mãi. Đem trẻ tuổi ra làm điểm mạnh để tạo thế kèo trên là cái dại mà vớ đại làm cái khôn. . có điều phải công nhận một sự thật phũ phàng của gay là từ 40 tuổi trở đi mình sẽ yếu thế và thích tuổi trẻ nhiều hơn, cũng may là ông trời thường ban cho những người ở độ tuổi đó một sự nghiệp vững chải, một túi tiền đủ để làm mục tiêu săn lùng của mấy thằng trai trẻ, vì vậy cho dù bước qua lứa tuổi đó ta cứ thản nhiên mà sống mà phấn đấu.Ta yêu thích những con người bình dị hiền lành chứ không yêu thích những người chảnh chẹ, làm vậy chỉ vô tình hại nó làm tăng thêm tính chảnh chẹ cho nó. Long thì đơn giản thôi, nếu bạn đoạt giải thì Long sẽ cùng bạn đi mau ăắm đồ tết và thanh toán hết cho bạn, điều này không một ai được trừ ngơời yêu của L. , L thích chơi với trai straigt hơn là làm bạn với gay. dù ko được tụi nó hiểu nhưng mình vẫn thấy hay hơn
    hy vọng qua cuộc thi này mình sẽ tìm 1 người bạn gay cho thêm 1 người vào danh sách bạn gay ít ỏi của mình
    Lần sửa cuối bởi Long Long; 14-01-2011 lúc 04:21 AM

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Nói sao nhỉ. giống tâm sự hơn là một câu truyện. Mình không thấy cốt truyện ở đâu hết.

Thanks
    158
    Năng lực viết bài
    10

Khoá chủ đề. Chi tiết xem tại: http://www.vietboy.net/showthread.php/20811

+ Viết bài mới