+ Viết bài mới
Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3

Chủ đề: Cơn mưa Hạ

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    209

Mặc định Cơn mưa Hạ

Chiều nay Saigon chợt mưa, những cơn mưa trôi qua bao con đường, qua bao góc phố, có khoảnh khắc nào đọng lại trong anh, một chút quên, một chút buồn, và một chút đau, lật phất mưa đầu mùa-mưa mùa hè

Người đã ra đi thật rồi, vẫn còn đây là nỗi đau, nỗi đau chia ly của ngày hôm nay, vẫn còn đâu đây là lời dư âm của hôm qua, yêu và được yêu, đau và được đau, nhưng anh vẫn bước tiếp, bước tiếp đoạn đường anh đi, đoạn đường anh đi bấy lâu nay sẽ không còn hình bóng em bên anh nữa

Hôm qua gặp em, vẫn nụ cười thơ dại ấy, ánh mắt biết cười cứ mãi len lõi vào tâm hồn tôi, một nỗi buồn vô hạn, tôi yêu em từ những ánh mắt đắm đuối qua ô cữa sổ , những ngày tháng ấy thật đẹp biết bao nếu không có một ngày em rời bỏ đi, để lại tôi với nỗi buồn trống vắng, đau đớn biết mấy khi mối tình tan vỡ những mãnh vở trong tim như kết cục của cuộc tình không lối thoát-đồng tính,

Người anh yêu thở nào vẫn là nụ cười ấy, ánh mắt ấy khiến lòng anh tan chảy và tự lúc nào trong con tim anh đã có em, có lẽ không phải đêm định mệnh ấy đã đưa em đi, đi mãi xa anh, câu chuyện buồn còn dang dỡ anh xin được viết tiếp

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    209

Mặc định Re: Cơn mưa Hạ

Tôi tên Sanh năm nay vừa tròn 24 tuổi, cái tuổi rực rỡ của một đứa con trai, thân hình không được chuẩn cho lắm. nhưng tôi tự hào về body của mình, một dáng chuẩn để các nhà thiết kế phải sáng tạo nhiều hơn nữa, công việc bù đầu nhiều lúc kiếm cho mình một nữa đối với tôi quả là một cực hình vì có những lúc tôi nghe tim mình thắt lại về mối tình đầu dang dở, em người con gái tôi yêu đã bỏ tôi đi, đi xa mãi, em đi trong cơn mưa phùn đầu hạ, mãi đến bây giờ tôi vẫn còn thấy nuối tiếc cho tôi, lời yêu chưa kịp thổ lộ em đã rời xa vùng quê nghèo ấy, rời xa trái tim đang thổn thức của tôi, em đi xa mãi, và bây giờ dù trong điện thoại của tôi vẫn còn lưu số em, nhưng mãi mãi tôi sẽ không bao giờ dùng đến nó
    tôi cũng rời xa vùng quê nghèo ấy, khăn gói lên Sài thành lập nghiệp, cũng thi cử, cùng đèn sách bao năm, tôi cũng ra trường, ngày chia tay nước mắt ngắn dài xa tất cả, rồi tôi cũng trụ lại ờ ngoại ô, bạn bè ai cũng tìm cho mình một công việc thích hợp nơi nội thành, thỉnh thoảng vẫn a lô cho nhau, café kể chuyện cũ, nhưng có lẽ, tất cả bọn họ đều chưa biết bí mật động trời của tôi, có lẽ trong phút giây nào đó chúng nó cũng chợt nhận ra, nhưng có lẽ sẽ chẳng bao giờ tồn tại trong trí óc chúng hình ảnh thắng Sanh đồng tính”, có lẽ vì lí trí tôi hơi cứng,
    Và rồi 2 năm đi làm sau bao giông bão tôi cũng trụ lại mảnh đất Sài thành khốc liệt này, có lẽ một ngày tôi sẽ sống bình thường như thế niếu không có sự xuất hiện của em,
    Cũng bình thường thôi, ánh mắt đầu, nụ cười răng khểnh trôi dành cho em chỉ là nụ cười xả giao
    -Chào em, mới dọn đến à-tôi hỏi
    -Dạ, em tên Trí, rất vui vì được biết anh,
    -Anh tên Sanh, em còn đang đi học à,
    Dạ, em học ở Giao Thông Vận Tải, năm 3
    Rồi những tháng ngày ấy cứ trôi đi, bao nhiêu kĩ niệm nhỏ nhoi, nhưng không làm tôi xiêu lòng, những ngày mưa bão, em vẫn hay cất giùm áo quần cho tôi, hay những lúc tôi buồn em vẫn hàn thuyên tâm sự,
    Những lúc như thế tôi lại thấy chạnh lòng vì bên mình vẫn còn ai đó quan tâm, chia sẽ. rồi một ngày trong cơn mưa hè xua đi cái nóng tôi đã bị gục bởi em, nụ cười thiên thần qua ô cửa số cơn mưa lất phất trên mái nhà,. Bên kia em vẫn ôm đàn hát vang bài hát “ giọt nắng bên thềm” :
    “Hoa vẫn hồng trước sân nhà tôi
    Chim vẫn hót sau vườn nhà tôi
    Giọt nắng bâng khuâng
    Giọt nắng rơi rơi bên thềm
    Bài hát bâng khuâng
    Bài hát mang bao kỷ niệm
    Những ngày đã qua

Lâu lắm rồi anh không đến chơi
    Cây sen đã lá bạc như vôi
    Sỏi đá rêu phong
    sỏi đá chưa quên chân người
    Bài hát rêu phong
    bài hát viết không nên lời
    đã vội ... lãng quên

Bài hát tìm trong nỗi nhớ từng ngày bình yên
    Bài hát tìm trong ký ức cuộc tình đầu tiên
    Trả lại cho tôi, trả lại cho anh
    Trả về hư không giọt nắng bên thềm

Hoa vẫn hồng trước sân nhà tôi
    Chim vẫn hót sau vườn nhà tôi
    Một sớm mai kia
    Chợt thấy hư vô trong đời
    Người vẫn đâu đây, người cũng đã như xa rồi
    Chỉ là ... thế thôi

Chỉ trong phút giây ấy thôi, em đã đưa tôi ra thế giới khác, một thế giới em dành riêng cho tôi ánh mắt trìu mến ấy, ngay phút giây ấy tôi đã khóc, lâu lắm rồi trái tim sắt đá của tôi lại rĩ máu, em đem đến cho tôi một cảm giác khác, một cảm giác mà 2 tuần sau tôi tránh mặt em, những ngày vùi đầu vào báo cáo để kịp nộp trước thời hạn cho ban giám đốc, những lúc cắn bút hình ành em lại hiện về.
    Chiều hôm ấy sau cuộc họp giao ban, tôi trở về sớm một tý, phần vì báo cáo của tôi cũng hoàn thành trước thời hạn, phần thì tôi thấy hơi mệt trong cuộc họp, trở về trong căn gác nhỏ,những chiều mưa bão tôi lại suy tư, buồn một nỗi buồn khó tả biết bao, tôi thiếp đi trong cơn mưa chiều nặng hạt, không biết bao nhiênu thời gian, bao nhiêu khoảng cách xa gần, tôi chợt tỉnh giấc, đã gần 10h đêm, mệt mỏi rả rời tôi vội chui vào phòng tắm,
    Em lại về trể, tôi nghe tiếng xe chạy vào phía trong, vẫn là tiếng xe quen thộc, đêm nào thức làm dự án tôi vẫn nghe, chắc là đi nhậu về đây, bửa nay thứ 7 mà.
    Im lặng một phút lâu tưởng như thời gian ngừng chảy, từng khói thuốc bay vào không gian, tôi đếm được biết bao nỗi sầu khó tả, có chút cô đơn nào vương trên đôi mi, vẫn làn khói thuốc ấy, làm tôi cảm thấy bớt cô đơn hơn, cô đơn trong sự tỉnh lặng
    Anh ơi, anh ngủ chưa
    Trí hả, anh chưa ngủ, hôm nay anh mệt lắm, không nói chuyện được đâu.
    Không, em ngủ nhờ nhà anh một đêm nhé, bạn em đi Vũng Tàu hết rồi, chiều tới giờ em không vào nhà được
    Ừ, chờ anh tý,
    Tôi mở cửa cho em vào vẫn nụ cười rạng rở ấy, vẩn đôi mắt gời tình nhìn tôi, tôi cố đẩy mình ra khỏi tình cảnh bằng cách đẩy cho em cái khăn bông : thôi, đi tắm đi.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    209

Mặc định Re: Cơn mưa Hạ

Bất chợt nhận ra hai ta không còn là của nhau, anh vẫn hi vọng một ngày trong bao nhiêu hoài niệm anh lại chợt nhớ về em, một kỉ niệm đẹp của thời thanh xuân, con đường phía trước lắm chông gai và thác ghềnh, trong mỗi bước chân anh đi sẽ còn đó giọng hát của em,
    Sáng nay anh vẫn đi làm trôi qua biết bao con phố, bất chợt có chút gió nhẹ lay tâm hồn, một thoáng bồi hồi từng cơn mưa lá vàng, mưa lá vàng nhẹ rơi, khi anh quay đầu lại là cả bầu trời thương nhớ, nhớ em đến phút giây nào, con đường dài giờ đây càng dài thêm khi anh phải cố gắng đi tìm một nữa của mình, cố gắng sống, cố gắng bước qua, và cố gắng cười thật tươi.
    Có chút quá khứ trở về qua ô cửa sổ, mùa này từng cơn mưa hạ vẫn lất phất bay trên mái đầu, mưa trôi đi qua từng con phố buồn tênh chiếu ánh đèn vàng le lói, và bước chân anh về vẫn mãi lẽ đôi. Từng cơn gió chiều đưa nỗi buồn về nơi xa ấy, thầm gọi tên em lần cuối, người yêu dấu ơi, tình yêu đầu đời của anh có còn đâu ngày hôm qua, ngày mà anh hạnh phúc biết mấy,
    Chợt nhận ra nhau giữa muôn trùng nỗi nhớ, giữa sự lạc về nơi xa đó, là khoảng trống vô vọng trong tâm hồn
    Xa mãi xa nơi chân trời ấy, mong em hạnh phúc và bước tiếp con đường còn dang dỡ, hãy làm thế giới bớt đi đau khổ, có lẽ sau này tôi sẽ không yêu ai nữa, để đường tình còn mãi xa thẵm, biết đâu một ngày em chợt nhìn thấy tôi giữa cơn mưa mùa hạ xin đừng quay mặt đi, xin cho nhau một lời, dù một nụ cười ngắn ngũi thôi cũng làm tôi thấy ấm lòng, nguyện kiếp này tôi sẽ vẫn sống vậy, sống trong âm thầm và lặng lẽ, để mai này cười trong nỗi cô đơn, biết đâu đoạn đường anh đi sớm mai này sẽ còn hơi ấm em bên anh, ngốc à.

+ Viết bài mới