Chở trẻ nhỏ trên ô tô là một công tác đòi hỏi rất nhiều sự tập trung của người lớn. Chỉ một bất cẩn nhỏ cũng có thể gây ra nghiêm trọng cho thế hệ tương lai của chúng ta.

5 nguyên tắc người lớn cần nhớ lúc chở trẻ em trên xe

Sau đây là một nguyên tắc cần tuân thủ khi có trẻ em trên xe.
Luôn thắt dây an toàn

Thắt dây an toàn cho trẻ em là một việc làm đơn giản nhưng cực kỳ quan trọng. Nhiều bậc bác mẹ thường quên thắt dây cho con hoặc quên nói con thắt dây an toàn. Đây là một sự bất cẩn có thể để lại hậu quả vô cùng nguy hiểm.
Cho trẻ ngồi đúng chỗ

Trẻ em dưới 12 tuổi hoặc có trọng lượng hoặc chiều cao dưới mức trung bình của trẻ em dưới 12 tuổi bắt buộc phải ngồi ghế sau. như vậy, trẻ em dưới 4 tuổi nên ngồi ở hàng ghế sau ở vị trí có thể lắp ghế trẻ em.
Cố định hành lý

Bạn ko nên để hành lý bự chảng ở trên kệ sau hàng ghế thứ 2, nơi trẻ em thường ngồi. nếu để hành lý nặng ở đây, chúng sẽ đổ ập xuống trẻ nhỏ khi xe phanh gấp. nếu bắt buộc phải để đồ đạc ở đấy, bạn phải gia cố chúng thật chắc chắn bằng dây, móc.
Không sử dụng điện thoại khi lái xe

Đây là một trong các nguyên do gây xao nhãng hàng đầu lúc lái xe. khi chở thêm trẻ em, việc này càng trở thành nghiêm trọng hơn bao giờ hết. Vì sự an toàn của chính bạn và trẻ nhỏ, hãy nghe điện thoại đúng lúc và đúng chỗ.
Ko để trẻ một mình

Để trẻ chơi trong xe hoặc quanh đó ô tô là một việc làm vô cùng nghiêm trọng. Trẻ em sẽ gặp hiểm nguy nếu có chiếc xe khác lao vào xe bạn. bên cạnh đó, đã có nhiều trường hợp trẻ bị sốc nhiệt lúc bị bỏ trong xe kín.

Để cho trẻ lang thang quanh đó xe của bạn hoặc xe người khác cũng nghiêm trọng ko kém. Chúng có thể bị bỏng do chạm vào nắp ca-pô hoặc ống xả. Chưa kể đến việc những xe khác sẽ đụng trúng trẻ nhỏ lúc lùi xe.
Kết

Hi vẳng với các nguyên tắc trên, bạn sẽ luôn giữ cho trẻ nhỏ an toàn lúc chúng ở trên ô tô.