+ Viết bài mới
Trang 1/4 1234 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 34

Chủ đề: Rất bức xúc...

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    299

Mặc định Rất bức xúc...

- Đến hôm nay thì quả thật là không thể nào chịu được tình trạng các bạn dùng ngôn ngữ teen quá nhiều. Chữ không ra chữ, mà số cũng không ra số. Anh (xin được phép xưng anh vì 17cm cũng 30t rồi) có 1 vài điều dành cho những bạn gay teen nói riêng và thế hệ teen bây giờ nói chung. Các bạn ạ, ngay từ nhỏ, anh tin chắc rằng các bạn đã được học về giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt. Các bạn là những người trẻ, độ tuổi 15-16t dễ thương, anh nghĩ là các bạn không thiếu cách để bày tỏ sự dễ thương của mình. Chữ viết là từ ngàn đời xưa cha ông ta để lại, nếu không giữ gìn được nó, thì làm ơn, làm ơn đừng phát triển nó theo 1 chiều hướng xấu. Anh tin rằng Tiếng Việt không thiếu từ để cho các bạn bày tỏ cảm xúc, không nhất thiết phải dùng những từ ngữ mà anh không biết phải gọi là tiếng gì.
    - Có thể là hơi quá đáng nhưng XIN BAN QUẢN TRỊ HÃY XÓA NHỮNG BÀI VIẾT DÙNG NGÔN NGỮ MẠNG để góp phần giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt
    CON HẾT BÓNG RỒI NHA MẤY MẸ

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    291

Mặc định Re: Rất bức xúc...

e nghĩ anh không nên wa' bức xúc như thế ^^!

theo tiến trình phát triển thì hầu như ngôn ngữ nào cũng có sự lai-gép, hay sáng tạo ra các hình thức khác, tiếng Anh cũng thế thôi, vẫn có tiếng lóng tiếng bồi

đa phần member đều ở lứa tuổi 8x-9x nên khó mà ép các bạn ấy dc ^^! mong anh thông cảm. Theo e ngôn ngữ teen nếu biết tiết chế ở mức vừa phải thì cũng ko phiền nhiều và cũng khá dễ thương

ban quản trị sẽ xóa những cm hay bài viết quá khó đọc và làm cho ng đọc không hiểu, hay khó hiểu nội dung.

còn những bài viết có chứa ngôn ngữ teen nhưng vẫn đọc dc thì vẫn giữ nguyên, vì hễ cứ dùng là xóa thì chắc không còn j ^^!

thân !
    Lỡ biết đâu trên đường đời tấp nập.
    Ta vô tình đâm phầm phập vào nhau.

Thanks
    3
    Năng lực viết bài
    438

Anh ơi đã trên mạng thì phải có ngôn ngữ mạng thôi, cũng như Nam Bắc sử dụng một số từ khác nhau vậy, anh cấm làm sao đc, đc lòng anh lại mất lòng người khác, anh yêu cầu việc " Xóa những bài viết dùng ngôn ngữ mạng " có lẽ là hơi khó cho bđh
    1. đó giờ bít bao nhiêu bài hông lẽ ngồi tìm xóa hết
    2. trong 4room cũng nhìu bạn teen xóa hết là................ có người kiện àh
    Em thấy bức xúc như anh cũng đúng, đúng là ngôn ngữ mang nhìu từ khó hiểu thiệt, e là teen mà nhìu bài đọc không ra nổi họ viết gì nhưng....... đành chịu thôi anh ơi, làm sao cấm người ta đc. Nếu có gặp thì anh hãy góp ý cho họ lần sau họ ghi cho đàng hoàng chút đỉnh chứ cấm thì cũng khó à. E có ý kiến như vậy hông bít đúng hay sai mong mọi người chỉ bảo :D
    People cry, not beacause they're weak.
    It's because they have been strong for too long

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    277

17cm muôn năm, một thàh phần teen bi giờ học hành ko biết ra sao mà viết chữ kiểu gì vừa khó đọc vừa nhảm nhí thế ko biết, lại còn gọi là gôn ngữ riêng gì nữa chứ, ngôn ngữ điên thì có. Ai còn bênh vực nữa thì cũng có vấn đề rùi đó ^_^.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    291

Quote Nguyên văn bởi forever_ever_after Xem bài viết
    17cm muôn năm, một thàh phần teen bi giờ học hành ko biết ra sao mà viết chữ kiểu gì vừa khó đọc vừa nhảm nhí thế ko biết, lại còn gọi là gôn ngữ riêng gì nữa chứ, ngôn ngữ điên thì có. Ai còn bênh vực nữa thì cũng có vấn đề rùi đó ^_^.
    nếu muốn chứng tỏ mình có văn hóa thì đề nghị bạn ăn nói cho lịch sự 1 tí. Không nên sỉ vả ng khác và gây hiềm khích
    Lỡ biết đâu trên đường đời tấp nập.
    Ta vô tình đâm phầm phập vào nhau.

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    336

một thàh phần teen bi giờ học hành ko biết ra sao mà viết chữ kiểu gì vừa khó đọc vừa nhảm nhí
    Vơ cả nắm là sao , không lẻ teen nào viết ngôn ngữ riêng thì ngu dốt hết sao =.=
    ngôn ngữ điên thì có.
    Nếu đó thật sự là ngôn ngữ điên thì phần lớn cư dân mạng điên rùi =.=
    Mình nghĩ bạn bức xúc qá đáng , có ác cảm với teen =.= hay sao sao đó....
    Nếu thật sự không ưa ngôn ngữ teen như vậy - sao bạn không lập topic riêng để nói về vấn đề này - chờ 17cm lập topic thì bạn vào cm không hay cho lắm....
    Nói thẳng ra là hùa~~~~
    Nhện Baned

Paolô Sign In

Thanks
    3
    Năng lực viết bài
    438

Ai còn bênh vực nữa thì cũng có vấn đề rùi đó ^_^.
    Không phải là bênh vực, cái nào đúng thì chấp nhận, cái nào sai thì bác bỏ, đó là ngôn ngữ riếng của người ta, bạn không chấp nhận không có nghĩa là người khác không đc sử dụng. Dream cũng không thích mấy ngôn ngữ đó, nhưng cũng không cấm người khác sử dụng, mình hiểu đc đó mới là cái hay của mình
    People cry, not beacause they're weak.
    It's because they have been strong for too long

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    277

ok ... whatever, tui có vơ đũa cả nắm đâu, tui nói là "một thành phần teen" chứ có nói "cả thành phần teen" đâu, tui cũng chẳng hùa gì hết, thấy 17cm nói đúng thì tui tán đồng thui, có phải công đồng mạng đang lên án rất nhìu loại ngôn ngữ gộp chung chữ, số, kí tự vô một chỗ như vậy sao, ko biết mọi người thấy hay chỗ nào mà còn lên tiếng bênh vực nữa chứ >"<, tui nói vậy là chỉ có những ai có xài những kiểu chữ xì tin quá mức cho phép mới thấy ngại mà lên tiếng thui, các bác có dùng ko hả.
    lại còn "hiểu được mới là cái hay của mình" nữa chứ, lại phải tìm tòi học hỏi để hiểu cái ngôn ngữ đó nữa sao, "cái nào đúng thì chấp nhận, cái nào sai thì bác bỏ" u đang làm trái lại những gì u nói đó ^_^
    Lần sửa cuối bởi forever_ever_after; 06-08-2010 lúc 01:00 AM

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    299

ok ... whatever, tui có vơ đũa cả nắm đâu, tui nói là "một thành phần teen" chứ có nói "cả thành phần teen" đâu, tui cũng chẳng hùa gì hết, thấy 17cm nói đúng thì tui tán đồng thui, có phải công đồng mạng đang lên án rất nhìu loại ngôn ngữ gộp chung chữ, số, kí tự vô một chỗ như vậy sao, ko biết mọi người thấy hay chỗ nào mà còn lên tiếng bênh vực nữa chứ >"<, tui nói vậy là chỉ có những ai có xài những kiểu chữ xì tin quá mức cho phép mới thấy ngại mà lên tiếng thui, các bác có dùng ko hả.
    lại còn "hiểu được mới là cái hay của mình" nữa chứ, lại phải tìm tòi học hỏi để hiểu cái ngôn ngữ đó nữa sao, "cái nào đúng thì chấp nhận, cái nào sai thì bác bỏ" u đang làm trái lại những gì u nói đó ^_^
    thôi bác ạh. mình già cả, cãi không lại đâu. Sau này chính những người đó sẽ thấy được cái hậu quả mà mình gây ra. Nói đâu xa xôi, thế hệ 10X là sản phẩm của những gì mà 9X để lại. Thứ ngôn ngữ riêng àh, xin lỗi không chấp nhận được.

[--Auto Merged--]

Quote Nguyên văn bởi Prin Xem bài viết
    e nghĩ anh không nên wa' bức xúc như thế ^^!

theo tiến trình phát triển thì hầu như ngôn ngữ nào cũng có sự lai-gép, hay sáng tạo ra các hình thức khác, tiếng Anh cũng thế thôi, vẫn có tiếng lóng tiếng bồi

đa phần member đều ở lứa tuổi 8x-9x nên khó mà ép các bạn ấy dc ^^! mong anh thông cảm. Theo e ngôn ngữ teen nếu biết tiết chế ở mức vừa phải thì cũng ko phiền nhiều và cũng khá dễ thương

ban quản trị sẽ xóa những cm hay bài viết quá khó đọc và làm cho ng đọc không hiểu, hay khó hiểu nội dung.

còn những bài viết có chứa ngôn ngữ teen nhưng vẫn đọc dc thì vẫn giữ nguyên, vì hễ cứ dùng là xóa thì chắc không còn j ^^!

thân !
    em nên coi lại cách mà ng ta lồng ghép chữ tiếng anh. Anh thì tiếng Anh không có xuất xắc cho lắm, nhưng dù gì lúc trước cũng từng là dân chuyên Anh. Họ lồng ghép nhưng không có quá đáng, còn teen bây giờ đang bóp méo đi chính ngôn ngữ mẹ đẻ của mình. có thể mấy đứa cho là anh nói quá đáng, nhưng sau này, khi thấy hậu quả, mấy đứa mới thấy hối hận
    Lần sửa cuối bởi 17cm; 06-08-2010 lúc 04:24 PM
    CON HẾT BÓNG RỒI NHA MẤY MẸ

Thanks
    0
    Năng lực viết bài
    0

Cộng đồng mạng tạo cho mình ngôn ngữ riêng cũng không sao, vấn đề là ngôn ngữ đó chỉ một phần nhỏ sử dụng (đa phần là blogger), và người vào xem thì rất nhiều.
    A cũng hay hoà trộn một số thứ lại để nói, để viết, nhưng vấn đề là người ta đọc vào hiểu, và có thiện cảm là đc.
    Và a ko hề có thiện cảm với cách viết của một số các teen blogger bây giờ... lý do: đọc ko hiểu, nhức mắt ^ ^

+ Viết bài mới
Trang 1/4 1234 CuốiCuối